GeForce RTX 5070 Ti vs FirePro W4190M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro W4190M กับ GeForce RTX 5070 Ti รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

W4190M
2015
2 จีบี GDDR5
2.84

RTX 5070 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า W4190M อย่างมหาศาลถึง 2634% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ83410
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก38
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล60.21
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล19.93
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUOpalGB203
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 พฤศจิกายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)20 กุมภาพันธ์ 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$749

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3848960
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก825 MHz2295 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz2452 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์950 million45,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.60686.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6912 TFLOPS43.94 TFLOPS
ROPs896
TMUs24280
Tensor Coresไม่มีข้อมูล280
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล70
L1 Cache96 เคบี8.8 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล304 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1750 MHz
64 จีบี/s896.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

W4190M 2.84
RTX 5070 Ti 77.64
+2634%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

W4190M 1177
ตัวอย่าง: 103
RTX 5070 Ti 32426
+2655%
ตัวอย่าง: 17093

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

W4190M 2351
RTX 5070 Ti 84984
+3515%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

W4190M 1745
RTX 5070 Ti 70410
+3935%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

W4190M 12317
RTX 5070 Ti 290594
+2259%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

W4190M 17
RTX 5070 Ti 308
+1767%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

W4190M 20
RTX 5070 Ti 23
+15.1%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

W4190M 18
RTX 5070 Ti 219
+1090%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

W4190M 31
RTX 5070 Ti 106
+243%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

W4190M 5
RTX 5070 Ti 184
+3362%

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

W4190M 8
RTX 5070 Ti 316
+4058%

SPECviewperf 12 - specvp12 energy-01

W4190M 0
RTX 5070 Ti 54
+13400%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−1936%
224
+1936%
1440p4−5
−3125%
129
+3125%
4K3−4
−2667%
83
+2667%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.34
1440pไม่มีข้อมูล5.81
4Kไม่มีข้อมูล9.02

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−3567%
300−350
+3567%
Cyberpunk 2077 6−7
−3250%
200−210
+3250%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−8167%
240−250
+8167%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−11
−1860%
190−200
+1860%
Counter-Strike 2 9−10
−3567%
300−350
+3567%
Cyberpunk 2077 6−7
−3250%
200−210
+3250%
Far Cry 5 8−9
−4125%
338
+4125%
Fortnite 14−16
−1913%
300−350
+1913%
Forza Horizon 4 14−16
−2221%
300−350
+2221%
Forza Horizon 5 7−8
−3114%
220−230
+3114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
Valorant 45−50
−976%
450−500
+976%

Full HD
High

Battlefield 5 10−11
−1860%
190−200
+1860%
Counter-Strike 2 9−10
−3567%
300−350
+3567%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−417%
270−280
+417%
Cyberpunk 2077 6−7
−3250%
200−210
+3250%
Dota 2 27−30
−2579%
750−800
+2579%
Far Cry 5 8−9
−3913%
321
+3913%
Fortnite 14−16
−1913%
300−350
+1913%
Forza Horizon 4 14−16
−2221%
300−350
+2221%
Forza Horizon 5 7−8
−3114%
220−230
+3114%
Grand Theft Auto V 12
−1350%
170−180
+1350%
Metro Exodus 5−6
−4720%
241
+4720%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−5190%
529
+5190%
Valorant 45−50
−976%
450−500
+976%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−11
−1860%
190−200
+1860%
Cyberpunk 2077 6−7
−3250%
200−210
+3250%
Dota 2 27−30
−2579%
750−800
+2579%
Far Cry 5 8−9
−3700%
304
+3700%
Forza Horizon 4 14−16
−2221%
300−350
+2221%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−4083%
251
+4083%
Valorant 45−50
−976%
450−500
+976%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−1913%
300−350
+1913%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−4167%
250−260
+4167%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−2357%
500−550
+2357%
Metro Exodus 1−2
−15200%
153
+15200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−573%
170−180
+573%
Valorant 24−27
−1765%
450−500
+1765%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−6000%
120−130
+6000%
Far Cry 5 5−6
−5100%
260
+5100%
Forza Horizon 4 7−8
−4057%
290−300
+4057%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−5050%
206
+5050%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−2920%
150−160
+2920%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1127%
180−190
+1127%
Valorant 14−16
−2250%
300−350
+2250%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 60−65
Dota 2 8−9
−2525%
210−220
+2525%
Far Cry 5 1−2
−14600%
147
+14600%
Forza Horizon 4 2−3
−12900%
260−270
+12900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−3100%
95−100
+3100%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2533%
75−80
+2533%

1440p
High

Grand Theft Auto V 150−160
+0%
150−160
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 190−200
+0%
190−200
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 110−120
+0%
110−120
+0%
Metro Exodus 101
+0%
101
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 198
+0%
198
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 110−120
+0%
110−120
+0%

นี่คือวิธีที่ W4190M และ RTX 5070 Ti แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5070 Ti เร็วกว่า 1936% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5070 Ti เร็วกว่า 3125% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5070 Ti เร็วกว่า 2667% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 5070 Ti เร็วกว่า 15200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5070 Ti เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (13%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.84 77.64
ความใหม่ล่าสุด 12 พฤศจิกายน 2015 20 กุมภาพันธ์ 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm

RTX 5070 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2634% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

GeForce RTX 5070 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W4190M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro W4190M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ GeForce RTX 5070 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 28 โหวต

ให้คะแนน FirePro W4190M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 4821 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5070 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro W4190M หรือ GeForce RTX 5070 Ti เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่