Quadro RTX A6000 vs FirePro M5100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro M5100 กับ Quadro RTX A6000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FirePro M5100
2013
2 จีบี GDDR5
4.48

RTX A6000 มีประสิทธิภาพดีกว่า M5100 อย่างมหาศาลถึง 1117% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ70554
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.88
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.99
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUVenusGA102
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย16 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)5 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,649

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64010752
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz1410 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา775 MHz1800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million28,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์31.00604.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.992 TFLOPS38.71 TFLOPS
ROPs16112
TMUs40336
Tensor Coresไม่มีข้อมูล336
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล84
L1 Cache160 เคบี10.5 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล8-pin EPS

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHz2000 MHz
72 จีบี/s768.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro M5100 4.48
RTX A6000 54.51
+1117%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FirePro M5100 1874
ตัวอย่าง: 12
RTX A6000 22765
+1115%
ตัวอย่าง: 462

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

FirePro M5100 2967
RTX A6000 50957
+1617%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

FirePro M5100 12308
RTX A6000 89510
+627%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

FirePro M5100 2328
RTX A6000 27511
+1082%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

FirePro M5100 16785
RTX A6000 113167
+574%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD31
−410%
158
+410%
1440p10−12
−1130%
123
+1130%
4K8−9
−1225%
106
+1225%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล29.42
1440pไม่มีข้อมูล37.80
4Kไม่มีข้อมูล43.86

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Cyberpunk 2077 9−10
−1400%
130−140
+1400%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−2214%
160−170
+2214%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−789%
160−170
+789%
Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Cyberpunk 2077 9−10
−1400%
130−140
+1400%
Far Cry 5 14−16
−271%
52
+271%
Fortnite 27−30
−811%
240−250
+811%
Forza Horizon 4 21−24
−914%
210−220
+914%
Forza Horizon 5 12−14
−1308%
160−170
+1308%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−867%
170−180
+867%
Valorant 55−60
−421%
300−350
+421%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−789%
160−170
+789%
Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−253%
270−280
+253%
Cyberpunk 2077 9−10
−1400%
130−140
+1400%
Dota 2 35−40
−256%
139
+256%
Far Cry 5 14−16
−279%
53
+279%
Fortnite 27−30
−811%
240−250
+811%
Forza Horizon 4 21−24
−914%
210−220
+914%
Forza Horizon 5 12−14
−1308%
160−170
+1308%
Grand Theft Auto V 14−16
−814%
128
+814%
Metro Exodus 8−9
−1125%
98
+1125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−867%
170−180
+867%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−2262%
307
+2262%
Valorant 55−60
−421%
300−350
+421%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−789%
160−170
+789%
Cyberpunk 2077 9−10
−1400%
130−140
+1400%
Dota 2 35−40
−236%
131
+236%
Far Cry 5 14−16
−271%
52
+271%
Forza Horizon 4 21−24
−914%
210−220
+914%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−867%
170−180
+867%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1285%
180
+1285%
Valorant 55−60
−421%
300−350
+421%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−811%
240−250
+811%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−1656%
150−160
+1656%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−1060%
400−450
+1060%
Grand Theft Auto V 3−4
−3100%
96
+3100%
Metro Exodus 3−4
−2700%
84
+2700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
Valorant 45−50
−621%
300−350
+621%

1440p
Ultra

Battlefield 5 3−4
−4400%
130−140
+4400%
Cyberpunk 2077 3−4
−2333%
70−75
+2333%
Far Cry 5 9−10
−478%
52
+478%
Forza Horizon 4 10−12
−1491%
170−180
+1491%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1933%
120−130
+1933%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−1578%
150−160
+1578%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−869%
155
+869%
The Witcher 3: Wild Hunt 0−1 146
Valorant 21−24
−1314%
300−350
+1314%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−9300%
90−95
+9300%
Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Dota 2 14−16
−753%
128
+753%
Far Cry 5 3−4
−1567%
50
+1567%
Forza Horizon 4 6−7
−2000%
120−130
+2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−1820%
95−100
+1820%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−1480%
75−80
+1480%

4K
High

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%
Metro Exodus 70
+0%
70
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

นี่คือวิธีที่ FirePro M5100 และ RTX A6000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX A6000 เร็วกว่า 410% ในความละเอียด 1080p
  • RTX A6000 เร็วกว่า 1130% ในความละเอียด 1440p
  • RTX A6000 เร็วกว่า 1225% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX A6000 เร็วกว่า 9300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX A6000 เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.48 54.51
ความใหม่ล่าสุด 16 ตุลาคม 2013 5 ตุลาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm

RTX A6000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1117% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

Quadro RTX A6000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro M5100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro M5100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Quadro RTX A6000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 138 โหวต

ให้คะแนน FirePro M5100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 518 โหวต

ให้คะแนน Quadro RTX A6000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro M5100 หรือ Quadro RTX A6000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่