Radeon RX 9050 vs UHD Graphics 770

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 770 และ Radeon RX 9050 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

UHD Graphics 770
2022
15 Watt
5.67

RX 9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 770 อย่างมหาศาลถึง 330% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ663264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน29.4520.67
สถาปัตยกรรมGeneration 12.2 (2022−2023)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPURaptor Lake GT1Navi 44
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 กันยายน 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2561024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1650 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต10 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์26.40166.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs864
TMUs1664
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 5.0 x16
ความกว้างIGP2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลMotherboard Dependent1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.9
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.4

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics 770 5.67
RX 9050 24.40
+330%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

UHD Graphics 770 1353
ตัวอย่าง: 22
RX 9050 10208
+654%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1875−80
+317%
4K1355−60
+323%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 15 60−65
+300%
Counter-Strike 2 52 220−230
+323%
Cyberpunk 2077 11 45−50
+309%

Full HD
Medium

Atomic Heart 11 45−50
+309%
Battlefield 5 24−27 100−105
+317%
Counter-Strike 2 34 140−150
+312%
Cyberpunk 2077 10 40−45
+300%
Far Cry 5 17 70−75
+312%
Fortnite 35−40 150−160
+329%
Forza Horizon 4 24−27 110−120
+323%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24 90−95
+309%
Valorant 65−70 280−290
+324%

Full HD
High

Atomic Heart 14−16 60−65
+329%
Battlefield 5 24−27 100−105
+317%
Counter-Strike 2 9 35−40
+289%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100 400−450
+317%
Cyberpunk 2077 12−14 50−55
+317%
Dota 2 43 180−190
+319%
Far Cry 5 16 65−70
+306%
Far Cry 6 8 30−33
+275%
Fortnite 35−40 150−160
+329%
Forza Horizon 4 24−27 110−120
+323%
Grand Theft Auto V 9 35−40
+289%
Metro Exodus 5 21−24
+320%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24 90−95
+309%
The Witcher 3: Wild Hunt 18 75−80
+317%
Valorant 65−70 280−290
+324%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27 100−105
+317%
Cyberpunk 2077 12−14 50−55
+317%
Dota 2 40 170−180
+325%
Far Cry 5 14 60−65
+329%
Forza Horizon 4 24−27 110−120
+323%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24 90−95
+309%
The Witcher 3: Wild Hunt 9 35−40
+289%
Valorant 65−70 280−290
+324%

Full HD
Epic

Fortnite 35−40 150−160
+329%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12 45−50
+309%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45 180−190
+309%
Far Cry 6 8−9 30−33
+275%
Grand Theft Auto V 5−6 21−24
+320%
Metro Exodus 5−6 21−24
+320%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40 160−170
+321%
Valorant 55−60 240−250
+314%

1440p
Ultra

Battlefield 5 8−9 30−33
+275%
Cyberpunk 2077 4−5 16−18
+300%
Far Cry 5 10−12 45−50
+309%
Forza Horizon 4 12−14 55−60
+323%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9 30−33
+275%

1440p
Epic

Fortnite 10−12 45−50
+309%

4K
High

Atomic Heart 4−5 16−18
+300%
Far Cry 6 5−6 21−24
+320%
Grand Theft Auto V 16−18 70−75
+312%
Metro Exodus 0−1 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4 12−14
+300%
Valorant 24−27 100−105
+317%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5 16−18
+300%
Cyberpunk 2077 1−2 4−5
+300%
Dota 2 14 60−65
+329%
Far Cry 5 5−6 21−24
+320%
Forza Horizon 4 8−9 30−33
+275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7 24−27
+300%

4K
Epic

Fortnite 6−7 24−27
+300%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 770 และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9050 เร็วกว่า 317% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9050 เร็วกว่า 323% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.67 24.40
ความใหม่ล่าสุด 27 กันยายน 2022 28 กรกฎาคม 2026
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 10 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 92 วัตต์

UHD Graphics 770 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 84%

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 330% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 60%

Radeon RX 9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 770 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 1502 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 770 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 770 หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่