Quadro P2000 vs Tesla T10

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Tesla T10 และ Quadro P2000 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Tesla T10
24 จีบี GDDR6,260 Watt
28.47
+63.9%
Quadro P2000
2017,$585
5 จีบี GDDR5,75 Watt
17.37

T10 มีประสิทธิภาพดีกว่า P2000 อย่างน่าประทับใจ 64% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ231360
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล3.91
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.5218.03
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPUTU102GP106
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่ายไม่มีข้อมูล6 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$585

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA46081024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1076 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1560 MHz1480 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์18,600 million4,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm16 nm
การใช้พลังงาน (TDP)260 Watt75 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์449.394.72
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว14.38 TFLOPS3.031 TFLOPS
ROPs9640
TMUs28864
L1 Cacheไม่มีข้อมูล384 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1280 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว267 mm201 mm
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด24 จีบี5 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit160 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ13 จีบี/s1752 MHz
624.0 จีบี/s140.2 จีบี/s

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.76.4
OpenGL4.64.6
OpenCL3.01.2
Vulkan1.3+
CUDA7.56.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Tesla T10 28.47
+63.9%
Quadro P2000 17.37

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Tesla T10 11910
+63.9%
ตัวอย่าง: 7
Quadro P2000 7268
ตัวอย่าง: 4724

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD90−95
+60.7%
56
1440p30−35
+50%
20
4K24−27
+50%
16

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล10.45
1440pไม่มีข้อมูล29.25
4Kไม่มีข้อมูล36.56

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100 95−100
Cyberpunk 2077 35−40 35−40
Resident Evil 4 Remake 35−40 35−40

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80 75−80
Counter-Strike 2 95−100 95−100
Cyberpunk 2077 35−40 35−40
Far Cry 5 47 47
Fortnite 144 144
Forza Horizon 4 70−75 70−75
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 53 53
Valorant 130−140 130−140

Full HD
High

Battlefield 5 75−80 75−80
Counter-Strike 2 95−100 95−100
Counter-Strike: Global Offensive 220−230 220−230
Cyberpunk 2077 35−40 35−40
Dota 2 102 102
Far Cry 5 41 41
Far Cry 6 45−50 45−50
Fortnite 60 60
Forza Horizon 4 70−75 70−75
Grand Theft Auto V 65−70 65−70
Metro Exodus 35−40 35−40
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 41 41
The Witcher 3: Wild Hunt 38 38
Valorant 130−140 130−140

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80 75−80
Cyberpunk 2077 35−40 35−40
Dota 2 98 98
Far Cry 5 35 35
Forza Horizon 4 70−75 70−75
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29 29
The Witcher 3: Wild Hunt 25 25
Valorant 130−140 130−140

Full HD
Epic

Fortnite 45 45

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40 35−40
Counter-Strike: Global Offensive 120−130 120−130
Far Cry 6 27−30 27−30
Grand Theft Auto V 30−33 30−33
Metro Exodus 21−24 21−24
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 160−170
Valorant 150−160 150−160

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55 50−55
Cyberpunk 2077 16−18 16−18
Far Cry 5 21 21
Forza Horizon 4 40−45 40−45
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27 24−27

1440p
Epic

Fortnite 24 24

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 14−16
Far Cry 6 9−10 9−10
Grand Theft Auto V 30−35 30−35
Metro Exodus 14−16 14−16
The Witcher 3: Wild Hunt 13 13
Valorant 90−95 90−95

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30 27−30
Counter-Strike 2 14−16 14−16
Cyberpunk 2077 7−8 7−8
Dota 2 60−65 60−65
Far Cry 5 9 9
Forza Horizon 4 30−35 30−35
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7 7

4K
Epic

Fortnite 10 10

นี่คือวิธีที่ Tesla T10 และ Quadro P2000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Tesla T10 เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 1080p
  • Tesla T10 เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 1440p
  • Tesla T10 เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 61การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 28.47 17.37
จำนวน RAM สูงสุด 24 จีบี 5 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 16 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 260 วัตต์ 75 วัตต์

Tesla T10 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 64% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 25%

ในทางกลับกัน Quadro P2000 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 71%

Tesla T10 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P2000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 6 โหวต

ให้คะแนน Tesla T10 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 839 โหวต

ให้คะแนน Quadro P2000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Tesla T10 หรือ Quadro P2000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่