GeForce RTX 4070 SUPER vs Radeon RX 6850M XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6850M XT กับ GeForce RTX 4070 SUPER รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6850M XT
2022
12 จีบี GDDR6,165 Watt
41.67
RTX 4070 SUPER
2024,$599
12 จีบี GDDR6X,220 Watt
71.41
+71.4%

RTX 4070 SUPER มีประสิทธิภาพดีกว่า 6850M XT อย่างน่าประทับใจ 71% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ10918
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก90
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล69.64
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน19.7025.32
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 22AD104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25607168
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2321 MHz1980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2581 MHz2475 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million35,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)165 Watt220 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์413.0554.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว13.21 TFLOPS35.48 TFLOPS
ROPs6480
TMUs160224
Tensor Coresไม่มีข้อมูล224
Ray Tracing Cores4056
L0 Cache640 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี7 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี48 เอ็มบี
L3 Cache96 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6X
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz1313 MHz
384.0 จีบี/s504.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6850M XT 41.67
RTX 4070 SUPER 71.41
+71.4%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6850M XT 17470
ตัวอย่าง: 87
RTX 4070 SUPER 29937
+71.4%
ตัวอย่าง: 16235

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6850M XT 42016
RTX 4070 SUPER 68373
+62.7%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6850M XT 33901
RTX 4070 SUPER 48876
+44.2%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6850M XT 172972
+1.1%
RTX 4070 SUPER 171098

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137214
+56.2%
1440p85133
+56.5%
4K5781
+42.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.80
1440pไม่มีข้อมูล4.50
4Kไม่มีข้อมูล7.40

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 230−240 300−350
+40.9%
Cyberpunk 2077 160 196
+22.5%
Hogwarts Legacy 100−110 160−170
+64.4%
Resident Evil 4 Remake 110−120 220−230
+94.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140 180−190
+33.1%
Counter-Strike 2 230−240 300−350
+40.9%
Cyberpunk 2077 136 184
+35.3%
Far Cry 5 109 203
+86.2%
Fortnite 180−190 300−350
+66.9%
Forza Horizon 4 160−170 290−300
+79.8%
Hogwarts Legacy 100−110 160−170
+64.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 170−180
+6.8%
Valorant 240−250 400−450
+78.6%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140 180−190
+33.1%
Counter-Strike 2 230−240 300−350
+40.9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 106 159
+50%
Dota 2 113 190−200
+68.1%
Far Cry 5 105 200
+90.5%
Fortnite 180−190 300−350
+66.9%
Forza Horizon 4 160−170 290−300
+79.8%
Grand Theft Auto V 126 173
+37.3%
Hogwarts Legacy 100−110 160−170
+64.4%
Metro Exodus 116 185
+59.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 170−180
+6.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 198 412
+108%
Valorant 240−250 400−450
+78.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 180−190
+33.1%
Cyberpunk 2077 87 144
+65.5%
Dota 2 95 160−170
+68.4%
Far Cry 5 102 190
+86.3%
Forza Horizon 4 160−170 290−300
+79.8%
Hogwarts Legacy 100−110 160−170
+64.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 170−180
+6.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 122 201
+64.8%
Valorant 240−250 400−450
+78.6%

Full HD
Epic

Fortnite 180−190 300−350
+66.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 110−120 230−240
+109%
Counter-Strike: Global Offensive 290−300 500−550
+73.2%
Grand Theft Auto V 89 148
+66.3%
Metro Exodus 68 118
+73.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 280−290 450−500
+71.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110 190−200
+82.1%
Cyberpunk 2077 55 92
+67.3%
Far Cry 5 99 183
+84.8%
Forza Horizon 4 120−130 250−260
+110%
Hogwarts Legacy 50−55 100−110
+98%
The Witcher 3: Wild Hunt 80−85 154
+83.3%

1440p
Epic

Fortnite 110−120 150−160
+32.5%

4K
High

Counter-Strike 2 50−55 100−110
+108%
Grand Theft Auto V 99 166
+67.7%
Hogwarts Legacy 27−30 55−60
+119%
Metro Exodus 35−40 74
+89.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 72 133
+84.7%
Valorant 250−260 300−350
+22.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70 130−140
+100%
Counter-Strike 2 50−55 100−110
+108%
Cyberpunk 2077 26 44
+69.2%
Dota 2 78 130−140
+66.7%
Far Cry 5 68 103
+51.5%
Forza Horizon 4 80−85 210−220
+160%
Hogwarts Legacy 27−30 55−60
+119%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 60−65 95−100
+57.4%

4K
Epic

Fortnite 55−60 75−80
+38.6%

นี่คือวิธีที่ RX 6850M XT และ RTX 4070 SUPER แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4070 SUPER เร็วกว่า 56% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 4070 SUPER เร็วกว่า 56% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4070 SUPER เร็วกว่า 42% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 4070 SUPER เร็วกว่า 160%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4070 SUPER เหนือกว่าใน 60การทดสอบ (97%)
  • เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 41.67 71.41
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2022 8 มกราคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 165 วัตต์ 220 วัตต์

RX 6850M XT มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%

ในทางกลับกัน RTX 4070 SUPER มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 71% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%

GeForce RTX 4070 SUPER เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6850M XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6850M XT เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 4070 SUPER เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 259 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6850M XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 7909 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 4070 SUPER ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6850M XT หรือ GeForce RTX 4070 SUPER เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่