GeForce RTX 5060 Mobile vs Radeon RX 6800M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6800M และ GeForce RTX 5060 Mobile โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 6800M
2021
12 จีบี GDDR6,145 Watt
31.79
RTX 5060 Mobile
2025
8 จีบี GDDR7,45 Watt
40.06
+26%

RTX 5060 Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า 6800M อย่างมาก 26% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ200123
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก65
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.0769.30
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUNavi 22GB206
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)20 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA25603328
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก2116 MHz952 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2390 MHz1455 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million21.9 billion
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)145 Watt45 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์382.4151.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว12.24 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6448
TMUs160104
Tensor Coresไม่มีข้อมูล104
Ray Tracing Cores4026
L0 Cache640 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี3.3 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี32 เอ็มบี
L3 Cache96 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 5.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz1500 MHz
384.0 จีบี/s384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.9
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6800M 31.79
RTX 5060 Mobile 40.06
+26%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6800M 13298
ตัวอย่าง: 706
RTX 5060 Mobile 16760
+26%
ตัวอย่าง: 5753

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6800M 40391
+2.5%
RTX 5060 Mobile 39423

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 6800M 77244
RTX 5060 Mobile 81794
+5.9%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6800M 34199
+9%
RTX 5060 Mobile 31366

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6800M 160859
+12.1%
RTX 5060 Mobile 143501

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD107
+21.6%
88
1440p71
+65.1%
43
4K43
+2.4%
42

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190 220−230
+22.7%
Cyberpunk 2077 123
+29.5%
95−100
Resident Evil 4 Remake 128
+16.4%
110−120

Full HD
Medium

Battlefield 5 143
+5.1%
130−140
Counter-Strike 2 180−190 220−230
+22.7%
Cyberpunk 2077 110
+15.8%
95−100
Far Cry 5 106 130−140
+22.6%
Fortnite 140−150 170−180
+19.9%
Forza Horizon 4 120−130 150−160
+23.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 150−160
+21.5%
Valorant 200−210 240−250
+18.2%

Full HD
High

Battlefield 5 141
+3.7%
130−140
Counter-Strike 2 180−190 220−230
+22.7%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
+0.7%
Cyberpunk 2077 102
+7.4%
95−100
Dota 2 126 150−160
+19%
Far Cry 5 102 130−140
+27.5%
Far Cry 6 87 110−120
+35.6%
Fortnite 140−150 170−180
+19.9%
Forza Horizon 4 120−130 150−160
+23.8%
Grand Theft Auto V 112 152
+35.7%
Metro Exodus 105
+8.2%
95−100
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 150−160
+21.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 188
+27%
140−150
Valorant 200−210 240−250
+18.2%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 139
+2.2%
130−140
Cyberpunk 2077 98
+3.2%
95−100
Dota 2 115 140−150
+21.7%
Far Cry 5 95 130−140
+36.8%
Forza Horizon 4 120−130 150−160
+23.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 150−160
+21.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 109 140−150
+35.8%
Valorant 200−210 250−260
+23.2%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150 170−180
+19.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 75−80 100−110
+35.1%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230 280−290
+26.5%
Far Cry 6 55−60 75−80
+32.8%
Grand Theft Auto V 84 108
+28.6%
Metro Exodus 59 60−65
+1.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 220−230
+25.7%
Valorant 230−240 270−280
+17.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130
+26.2%
100−110
Cyberpunk 2077 51
+6.3%
45−50
Far Cry 5 100
+1%
95−100
Forza Horizon 4 85−90 110−120
+33%
The Witcher 3: Wild Hunt 55−60 75−80
+38.6%

1440p
Epic

Fortnite 80−85 100−110
+31.3%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40 45−50
+33.3%
Far Cry 6 21−24 30−35
+54.5%
Grand Theft Auto V 85 106
+24.7%
Metro Exodus 38
+2.7%
35−40
The Witcher 3: Wild Hunt 60 65−70
+10%
Valorant 190−200 240−250
+28.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 82
+26.2%
65−70
Counter-Strike 2 35−40 45−50
+25%
Cyberpunk 2077 23
+4.5%
21−24
Dota 2 95 110−120
+15.8%
Far Cry 5 61
+10.9%
55−60
Forza Horizon 4 55−60 75−80
+32.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40 55−60
+46.2%

4K
Epic

Fortnite 35−40 50−55
+38.5%

นี่คือวิธีที่ RX 6800M และ RTX 5060 Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เร็วกว่า 22% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800M เร็วกว่า 65% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800M เร็วกว่า 2% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Cyberpunk 2077 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6800M เร็วกว่า 29%
  • ในเกม Far Cry 6 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 5060 Mobile เร็วกว่า 55%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800M เหนือกว่าใน 17การทดสอบ (31%)
  • RTX 5060 Mobile เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (69%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 31.79 40.06
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 20 พฤษภาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 145 วัตต์ 45 วัตต์

RX 6800M มีข้อได้เปรียบ

ในทางกลับกัน RTX 5060 Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 26% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 69%

GeForce RTX 5060 Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6800M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 356 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 633 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5060 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6800M หรือ GeForce RTX 5060 Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่