GeForce RTX 4070 Ti SUPER vs Radeon RX 6700M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 6700M กับ GeForce RTX 4070 Ti SUPER รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 6700M
2021
10 จีบี GDDR6,135 Watt
32.65
RTX 4070 Ti SUPER
2024,$799
16 จีบี GDDR6X,285 Watt
75.97
+133%

RTX 4070 Ti SUPER มีประสิทธิภาพดีกว่า 6700M อย่างมหาศาลถึง 133% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ18712
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล54.74
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.8720.79
สถาปัตยกรรมRDNA 2.0 (2020−2025)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 22AD103
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย31 พฤษภาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$799

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23048448
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1489 MHz2340 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2400 MHz2610 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์17,200 million45,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)135 Watt285 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์345.6689.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว11.06 TFLOPS44.1 TFLOPS
ROPs6496
TMUs144264
Tensor Coresไม่มีข้อมูล264
Ray Tracing Cores3666
L0 Cache576 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบี8.3 เอ็มบี
L2 Cache3 เอ็มบี48 เอ็มบี
L3 Cache80 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล310 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6X
จำนวน RAM สูงสุด10 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ160 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz1313 MHz
320.0 จีบี/s672.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.56.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 6700M 32.65
RTX 4070 Ti SUPER 75.97
+133%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 6700M 13686
ตัวอย่าง: 202
RTX 4070 Ti SUPER 31849
+133%
ตัวอย่าง: 10798

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 6700M 33497
RTX 4070 Ti SUPER 74834
+123%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 6700M 27924
RTX 4070 Ti SUPER 54566
+95.4%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 6700M 91672
RTX 4070 Ti SUPER 165604
+80.6%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD119222
+86.6%
1440p60−65
−58.9%
146
4K35−4088
+151%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.60
1440pไม่มีข้อมูล5.47
4Kไม่มีข้อมูล9.08

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 180−190 300−350
+76.9%
Cyberpunk 2077 75−80 197
+159%
Hogwarts Legacy 75−80 170−180
+127%
Resident Evil 4 Remake 85−90 240−250
+183%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130 190−200
+60.8%
Counter-Strike 2 180−190 300−350
+76.9%
Cyberpunk 2077 75−80 196
+158%
Far Cry 5 103 203
+97.1%
Fortnite 140−150 300−350
+103%
Forza Horizon 4 120−130 300−350
+146%
Hogwarts Legacy 75−80 170−180
+127%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 170−180
+29.1%
Valorant 200−210 450−500
+136%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130 190−200
+60.8%
Counter-Strike 2 180−190 300−350
+76.9%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
+0.4%
Cyberpunk 2077 75−80 172
+126%
Dota 2 123 280−290
+128%
Far Cry 5 97 197
+103%
Fortnite 140−150 300−350
+103%
Forza Horizon 4 120−130 300−350
+146%
Grand Theft Auto V 117 174
+48.7%
Hogwarts Legacy 75−80 170−180
+127%
Metro Exodus 75−80 196
+155%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 170−180
+29.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 164 430
+162%
Valorant 200−210 450−500
+136%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130 190−200
+60.8%
Cyberpunk 2077 75−80 158
+108%
Dota 2 112 260−270
+132%
Far Cry 5 91 188
+107%
Forza Horizon 4 120−130 300−350
+146%
Hogwarts Legacy 75−80 170−180
+127%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140 170−180
+29.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 95 210
+121%
Valorant 175 450−500
+179%

Full HD
Epic

Fortnite 140−150 300−350
+103%

1440p
High

Counter-Strike 2 80−85 250−260
+213%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240 500−550
+121%
Grand Theft Auto V 65−70 155
+135%
Metro Exodus 45−50 131
+179%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 230−240 450−500
+103%

1440p
Ultra

Battlefield 5 85−90 190−200
+123%
Cyberpunk 2077 35−40 104
+181%
Far Cry 5 75−80 187
+137%
Forza Horizon 4 90−95 280−290
+211%
Hogwarts Legacy 35−40 110−120
+189%
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65 159
+165%

1440p
Epic

Fortnite 85−90 150−160
+75.6%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+2.8%
36
Grand Theft Auto V 65−70 182
+164%
Hogwarts Legacy 21−24 65−70
+219%
Metro Exodus 30−33 84
+180%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55 190−200
+273%
Valorant 200−210 300−350
+59%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55 130−140
+162%
Counter-Strike 2 35−40 110−120
+205%
Cyberpunk 2077 16−18 50
+213%
Dota 2 100−105 230−240
+130%
Far Cry 5 40−45 119
+183%
Forza Horizon 4 60−65 240−250
+307%
Hogwarts Legacy 21−24 65−70
+219%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45 95−100
+134%

4K
Epic

Fortnite 40−45 75−80
+92.7%

นี่คือวิธีที่ RX 6700M และ RTX 4070 Ti SUPER แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4070 Ti SUPER เร็วกว่า 87% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 4070 Ti SUPER เร็วกว่า 143% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4070 Ti SUPER เร็วกว่า 151% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6700M เร็วกว่า 3%
  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 4070 Ti SUPER เร็วกว่า 307%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6700M เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • RTX 4070 Ti SUPER เหนือกว่าใน 60การทดสอบ (97%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 32.65 75.97
ความใหม่ล่าสุด 31 พฤษภาคม 2021 8 มกราคม 2024
จำนวน RAM สูงสุด 10 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 135 วัตต์ 285 วัตต์

RX 6700M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 53%

ในทางกลับกัน RTX 4070 Ti SUPER มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 133% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%

GeForce RTX 4070 Ti SUPER เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 6700M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 6700M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 4070 Ti SUPER เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 136 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 5175 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 4070 Ti SUPER ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 6700M หรือ GeForce RTX 4070 Ti SUPER เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่