UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) vs Radeon RX 5700

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5700 กับ UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5700
2019,$349
8 จีบี GDDR6,180 Watt
33.86
+1760%

RX 5700 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics (Jasper Lake 32 EU) อย่างมหาศาลถึง 1760% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ174985
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา28.35ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน14.6714.20
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Gen. 11 (2021)
ชื่อรหัส GPUNavi 10Gen. 11
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)11 มกราคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$349 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA230432
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1465 MHz350 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1725 MHz900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,300 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt4.8 - 10 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์248.4ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.949 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs144ไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว268 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHzไม่มีข้อมูล
448.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4aไม่มีข้อมูล
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12_1
รุ่นเชดเดอร์6.8ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.4-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5700 33.86
+1760%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 1.82

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 5700 31470
+1880%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 1589

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 5700 91993
+1356%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 6317

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 5700 23746
+2237%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 1016

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5700 132911
+1805%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 6977

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5700 489113
+578%
UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) 72158

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD114
+1325%
8
1440p69
+2200%
3−4
4K43
+2050%
2−3

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.06ไม่มีข้อมูล
1440p5.06ไม่มีข้อมูล
4K8.12ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 344
+11367%
3−4
Cyberpunk 2077 84
+2000%
4−5
Hogwarts Legacy 115
+1817%
6−7
Resident Evil 4 Remake 131
+13000%
1−2

Full HD
Medium

Battlefield 5 115
+2775%
4−5
Counter-Strike 2 307
+10133%
3−4
Cyberpunk 2077 75
+1775%
4−5
Far Cry 5 156
+15500%
1
Fortnite 166
+1975%
8−9
Forza Horizon 4 132
+1220%
10−11
Hogwarts Legacy 86
+1333%
6−7
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 151
+1273%
10−12
Valorant 294
+654%
35−40

Full HD
High

Battlefield 5 105
+2525%
4−5
Counter-Strike 2 154
+5033%
3−4
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+632%
35−40
Cyberpunk 2077 67
+1575%
4−5
Dota 2 156
+1200%
12
Far Cry 5 144
+14300%
1
Fortnite 140
+1650%
8−9
Forza Horizon 4 130
+1200%
10−11
Grand Theft Auto V 137
+6750%
2
Hogwarts Legacy 68
+1033%
6−7
Metro Exodus 87
+2800%
3−4
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 144
+1209%
10−12
The Witcher 3: Wild Hunt 147
+3575%
4
Valorant 291
+646%
35−40

Full HD
Ultra

Battlefield 5 97
+2325%
4−5
Cyberpunk 2077 58
+1350%
4−5
Dota 2 146
+1227%
11
Far Cry 5 135
+13400%
1
Forza Horizon 4 118
+1080%
10−11
Hogwarts Legacy 50
+733%
6−7
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 139
+1164%
10−12
The Witcher 3: Wild Hunt 91
+2933%
3
Valorant 160
+310%
35−40

Full HD
Epic

Fortnite 118
+1375%
8−9

1440p
High

Counter-Strike 2 87
+2075%
4−5
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+1754%
12−14
Grand Theft Auto V 72
+2300%
3−4
Metro Exodus 51
+2450%
2−3
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+872%
18−20
Valorant 277
+1747%
14−16

1440p
Ultra

Battlefield 5 81
+1925%
4−5
Cyberpunk 2077 36
+3500%
1−2
Far Cry 5 93
+4550%
2−3
Forza Horizon 4 103
+2475%
4−5
Hogwarts Legacy 38
+3700%
1−2
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65
+2000%
3−4

1440p
Epic

Fortnite 77
+2467%
3−4

4K
High

Counter-Strike 2 25
+2400%
1−2
Grand Theft Auto V 72
+380%
14−16
Hogwarts Legacy 21−24
+2100%
1−2
Metro Exodus 31
+3000%
1−2
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+2300%
2−3
Valorant 231
+2210%
10−11

4K
Ultra

Battlefield 5 54
+2600%
2−3
Counter-Strike 2 35−40
+1850%
2−3
Cyberpunk 2077 15 0−1
Dota 2 100
+3233%
3−4
Far Cry 5 47 0−1
Forza Horizon 4 70 0−1
Hogwarts Legacy 21
+2000%
1−2
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 59
+2850%
2−3

4K
Epic

Fortnite 39
+1200%
3−4

นี่คือวิธีที่ RX 5700 และ UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 เร็วกว่า 1325% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5700 เร็วกว่า 2200% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5700 เร็วกว่า 2050% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 5700 เร็วกว่า 15500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5700 เหนือกว่า UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) ในการทดสอบทั้ง 52 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 33.86 1.82
ความใหม่ล่าสุด 7 กรกฎาคม 2019 11 มกราคม 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 10 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 4 วัตต์

RX 5700 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1760% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 30%

ในทางกลับกัน UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 98%

Radeon RX 5700 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5700 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 2435 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 20 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5700 หรือ UHD Graphics (Jasper Lake 32 EU) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่