GeForce GTX 680MX vs Radeon RX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 570 กับ GeForce GTX 680MX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 570
2017,$169
8 จีบี GDDR5,120 Watt
16.65
+83.4%

RX 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า 680MX อย่างน่าประทับใจ 83% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ368538
จัดอันดับตามความนิยม30ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.44ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.805.79
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUPolaris 20ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)23 ตุลาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481536
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1168 MHz720 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1244 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million3540 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt122 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์159.292.2 billion/sec
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.095 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI Express 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2500 MHz
224.0 จีบี/s160 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
3D Vision-+
Optimus-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 API
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.64.5
OpenCL2.01.1
Vulkan+-
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 570 16.65
+83.4%
GTX 680MX 9.08

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 570 6967
+83.4%
GTX 680MX 3799
ตัวอย่าง: 45

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 570 18967
+182%
GTX 680MX 6736

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 570 45560
+78.7%
GTX 680MX 25501

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

RX 570 32159
+164%
GTX 680MX 12167

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
+54.5%
55
1440p48
+100%
24−27
4K30
+87.5%
16−18

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.99ไม่มีข้อมูล
1440p3.52ไม่มีข้อมูล
4K5.63ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+93.9%
45−50
Cyberpunk 2077 35−40
+89.5%
18−20
Resident Evil 4 Remake 35−40
+118%
16−18

Full HD
Medium

Battlefield 5 88
+115%
40−45
Counter-Strike 2 95−100
+93.9%
45−50
Cyberpunk 2077 35−40
+89.5%
18−20
Far Cry 5 77
+157%
30−33
Fortnite 238
+333%
55−60
Forza Horizon 4 100
+150%
40−45
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 96
+191%
30−35
Valorant 130−140
+48.9%
85−90

Full HD
High

Battlefield 5 75
+82.9%
40−45
Counter-Strike 2 95−100
+93.9%
45−50
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+52.5%
140−150
Cyberpunk 2077 35−40
+89.5%
18−20
Dota 2 100−110
+52.2%
65−70
Far Cry 5 70
+133%
30−33
Far Cry 6 45−50
+95.8%
24−27
Fortnite 95
+72.7%
55−60
Forza Horizon 4 94
+135%
40−45
Grand Theft Auto V 73
+115%
30−35
Metro Exodus 43
+139%
18−20
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 87
+164%
30−35
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+196%
26
Valorant 130−140
+48.9%
85−90

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+65.9%
40−45
Cyberpunk 2077 35−40
+89.5%
18−20
Dota 2 100−110
+52.2%
65−70
Far Cry 5 65
+117%
30−33
Forza Horizon 4 75
+87.5%
40−45
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 69
+109%
30−35
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+207%
14
Valorant 130−140
+48.9%
85−90

Full HD
Epic

Fortnite 72
+30.9%
55−60

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+100%
16−18
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+77.1%
70−75
Far Cry 6 24−27
+100%
12−14
Grand Theft Auto V 27−30
+133%
12−14
Metro Exodus 25
+150%
10−11
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+238%
45−50
Valorant 150−160
+65.9%
90−95

1440p
Ultra

Battlefield 5 52
+136%
21−24
Cyberpunk 2077 14−16
+114%
7−8
Far Cry 5 46
+142%
18−20
Forza Horizon 4 59
+168%
21−24
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+108%
12−14

1440p
Epic

Fortnite 45
+137%
18−20

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+250%
4−5
Far Cry 6 8−9
+60%
5−6
Grand Theft Auto V 30
+50%
20−22
Metro Exodus 16
+220%
5−6
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+180%
10−11
Valorant 85−90
+110%
40−45

4K
Ultra

Battlefield 5 31
+182%
10−12
Counter-Strike 2 14−16
+250%
4−5
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
Dota 2 60−65
+76.5%
30−35
Far Cry 5 24
+167%
9−10
Forza Horizon 4 39
+160%
14−16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+200%
9−10

4K
Epic

Fortnite 23
+156%
9−10

นี่คือวิธีที่ RX 570 และ GTX 680MX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570 เร็วกว่า 55% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 1440p
  • RX 570 เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 570 เร็วกว่า 333%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 570 เหนือกว่า GTX 680MX ในการทดสอบทั้ง 61 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.65 9.08
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 23 ตุลาคม 2012
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 122 วัตต์

RX 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 83% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 50%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2%

Radeon RX 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 680MX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce GTX 680MX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 9988 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 28 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 680MX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 570 หรือ GeForce GTX 680MX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่