GeForce RTX 5090 D vs Radeon RX 470

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 470 และ GeForce RTX 5090 D โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 470
2016,$179
4 จีบี GDDR5,120 Watt
19.35
RTX 5090 D
2025,$2,299
32 จีบี GDDR7,575 Watt
100.00
+417%

RTX 5090 D มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 470 อย่างมหาศาลถึง 417% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3251
จัดอันดับตามความนิยม60ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา15.8622.68
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.5613.55
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUEllesmereGB202
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)30 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$179 $2,299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 5090 D มีความคุ้มค่ามากกว่า RX 470 อยู่ 43%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204821760
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก926 MHz2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1206 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt575 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์154.41,636.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.94 TFLOPS104.8 TFLOPS
ROPs32176
TMUs128680
Tensor Coresไม่มีข้อมูล680
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล170
L1 Cache512 เคบี21.3 เอ็มบี
L2 Cache2 เอ็มบี96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว241 mm304 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1650 MHz1750 MHz
211.2 จีบี/s1.79 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPort1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI++

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 470 19.35
RTX 5090 D 100.00
+417%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 470 8096
RTX 5090 D 42260
+422%
ตัวอย่าง: 61

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD69
−80.3%
350−400
1440p38
−80%
190−200
4K37
−80.5%
190−200

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.59
+60.5%
6.57
1440p4.71
+61.1%
12.10
4K4.84
+60%
12.10

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 50−55 270−280
+409%
Counter-Strike 2 110−120 550−600
+395%
Cyberpunk 2077 40−45 210−220
+400%

Full HD
Medium

Atomic Heart 50−55 270−280
+409%
Battlefield 5 80−85 400−450
+388%
Counter-Strike 2 110−120 550−600
+395%
Cyberpunk 2077 40−45 210−220
+400%
Far Cry 5 65−70 300−310
+362%
Fortnite 100−110 500−550
+385%
Forza Horizon 4 80−85 400−450
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 71 350−400
+393%
Valorant 140−150 700−750
+383%

Full HD
High

Atomic Heart 50−55 270−280
+409%
Battlefield 5 80−85 400−450
+388%
Counter-Strike 2 110−120 550−600
+395%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240 1200−1250
+413%
Cyberpunk 2077 40−45 210−220
+400%
Dota 2 110−120 550−600
+395%
Far Cry 5 65−70 300−310
+362%
Far Cry 6 55−60 280−290
+409%
Fortnite 88 450−500
+411%
Forza Horizon 4 80−85 400−450
+400%
Grand Theft Auto V 73 350−400
+379%
Metro Exodus 40−45 220−230
+412%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50 250−260
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 70 350−400
+400%
Valorant 140−150 700−750
+383%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85 400−450
+388%
Cyberpunk 2077 40−45 210−220
+400%
Dota 2 110−120 550−600
+395%
Far Cry 5 61 300−310
+392%
Forza Horizon 4 80−85 400−450
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40 200−210
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 40 200−210
+400%
Valorant 140−150 700−750
+383%

Full HD
Epic

Fortnite 59 300−310
+408%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45 210−220
+412%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150 700−750
+390%
Far Cry 6 30−35 160−170
+400%
Grand Theft Auto V 33 170−180
+415%
Metro Exodus 24−27 130−140
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 850−900
+394%
Valorant 160−170 850−900
+403%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60 280−290
+400%
Cyberpunk 2077 18−20 95−100
+400%
Far Cry 5 43 220−230
+412%
Forza Horizon 4 50−55 250−260
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33 150−160
+400%

1440p
Epic

Fortnite 45−50 230−240
+400%

4K
High

Atomic Heart 16−18 80−85
+400%
Counter-Strike 2 18−20 90−95
+400%
Far Cry 6 10−11 50−55
+400%
Grand Theft Auto V 33 170−180
+415%
Metro Exodus 16−18 80−85
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30 140−150
+383%
Valorant 100−110 500−550
+381%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33 150−160
+400%
Counter-Strike 2 18−20 90−95
+400%
Cyberpunk 2077 8−9 40−45
+400%
Dota 2 86 400−450
+365%
Far Cry 5 21−24 110−120
+400%
Forza Horizon 4 35−40 180−190
+414%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22 100−105
+400%

4K
Epic

Fortnite 17 85−90
+400%

นี่คือวิธีที่ RX 470 และ RTX 5090 D แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5090 D เร็วกว่า 407% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5090 D เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5090 D เร็วกว่า 414% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.35 100.00
ความใหม่ล่าสุด 4 สิงหาคม 2016 30 มกราคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 575 วัตต์

RX 470 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 79%

ในทางกลับกัน RTX 5090 D มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 417% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 64%

GeForce RTX 5090 D เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 470 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 5346 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 2215 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5090 D ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 470 หรือ GeForce RTX 5090 D เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่