Arc A770M vs Radeon Pro 455
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 455 กับ Arc A770M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
A770M มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 455 อย่างมหาศาลถึง 284% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 600 | 232 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 16.53 | 18.49 |
| สถาปัตยกรรม | GCN 4.0 (2016−2020) | Generation 12.7 (2022−2023) |
| ชื่อรหัส GPU | Baffin | DG2-512 |
| ประเภทตลาด | เวิร์กสเตชันแบบพกพา | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 30 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว) | 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 768 | 4096 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 855 MHz | 1650 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2050 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 3,000 million | 21,700 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 14 nm | 6 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 35 Watt | 120 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 41.04 | 524.8 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 1.313 TFLOPS | 16.79 TFLOPS |
| ROPs | 16 | 128 |
| TMUs | 48 | 256 |
| Tensor Cores | ไม่มีข้อมูล | 512 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 32 |
| L1 Cache | 192 เคบี | 6 เอ็มบี |
| L2 Cache | 1024 เคบี | 16 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | large | large |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x8 | PCIe 4.0 x16 |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | ไม่มีข้อมูล |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2 จีบี | 16 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1270 MHz | 2000 MHz |
| 81.28 จีบี/s | 512.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | Portable Device Dependent |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| FreeSync | + | - |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_0) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.4 | 6.6 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 3.0 |
| Vulkan | 1.2.131 | 1.3 |
| DLSS | - | + |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
3DMark Vantage Performance
3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน
3DMark Fire Strike Graphics
Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง
3DMark Cloud Gate GPU
Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid
3DMark Time Spy Graphics
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 35 | 81
+131%
|
| 1440p | 12−14 | 50
+317%
|
| 4K | 22 | 35
+59.1%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 35−40 | 160−170
+329%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16 | 113
+653%
|
| Hogwarts Legacy | 14−16 | 52
+271%
|
| Resident Evil 4 Remake | 12−14 | 70−75
+454%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 30−35 | 110−120
+233%
|
| Counter-Strike 2 | 35−40 | 160−170
+329%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16 | 95
+533%
|
| Far Cry 5 | 24−27 | 106
+342%
|
| Fortnite | 45−50 | 130−140
+196%
|
| Forza Horizon 4 | 30−35 | 110−120
+235%
|
| Hogwarts Legacy | 14−16 | 53
+279%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 27−30 | 110−120
+330%
|
| Valorant | 75−80 | 180−190
+141%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 30−35 | 110−120
+233%
|
| Counter-Strike 2 | 35−40 | 160−170
+329%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 145 | 270−280
+87.6%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16 | 77
+413%
|
| Dota 2 | 67 | 130−140
+97%
|
| Far Cry 5 | 24−27 | 99
+313%
|
| Fortnite | 45−50 | 130−140
+196%
|
| Forza Horizon 4 | 30−35 | 110−120
+235%
|
| Grand Theft Auto V | 24 | 86
+258%
|
| Hogwarts Legacy | 14−16 | 55
+293%
|
| Metro Exodus | 14−16 | 93
+520%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 27−30 | 110−120
+330%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 25 | 173
+592%
|
| Valorant | 75−80 | 180−190
+141%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 30−35 | 110−120
+233%
|
| Cyberpunk 2077 | 14−16 | 67
+347%
|
| Dota 2 | 62 | 130−140
+113%
|
| Far Cry 5 | 24−27 | 95
+296%
|
| Forza Horizon 4 | 30−35 | 110−120
+235%
|
| Hogwarts Legacy | 14−16 | 52
+271%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 27−30 | 110−120
+330%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14 | 51
+264%
|
| Valorant | 75−80 | 180−190
+141%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 45−50 | 130−140
+196%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 14−16 | 79
+464%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 55−60 | 200−210
+252%
|
| Grand Theft Auto V | 9−10 | 55−60
+522%
|
| Metro Exodus | 7−8 | 57
+714%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 40−45 | 170−180
+317%
|
| Valorant | 75−80 | 210−220
+188%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 14−16 | 75−80
+427%
|
| Cyberpunk 2077 | 6−7 | 44
+633%
|
| Far Cry 5 | 14−16 | 81
+440%
|
| Forza Horizon 4 | 18−20 | 75−80
+328%
|
| Hogwarts Legacy | 8−9 | 39
+388%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 10−11 | 45−50
+390%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 14−16 | 70−75
+387%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 1−2 | 30−35
+3000%
|
| Grand Theft Auto V | 18−20 | 45
+150%
|
| Hogwarts Legacy | 3−4 | 18−20
+500%
|
| Metro Exodus | 3−4 | 37
+1133%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 7−8 | 62
+786%
|
| Valorant | 30−35 | 170−180
+415%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 7−8 | 45−50
+543%
|
| Counter-Strike 2 | 1−2 | 30−35
+3000%
|
| Cyberpunk 2077 | 2−3 | 22
+1000%
|
| Dota 2 | 23 | 90−95
+296%
|
| Far Cry 5 | 7−8 | 45
+543%
|
| Forza Horizon 4 | 12−14 | 50−55
+333%
|
| Hogwarts Legacy | 3−4 | 22
+633%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7−8 | 30−35
+371%
|
4K
Epic
| Fortnite | 7−8 | 30−35
+386%
|
นี่คือวิธีที่ Pro 455 และ Arc A770M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- Arc A770M เร็วกว่า 131% ในความละเอียด 1080p
- Arc A770M เร็วกว่า 317% ในความละเอียด 1440p
- Arc A770M เร็วกว่า 59% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Arc A770M เร็วกว่า 3000%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- โดยไม่มีข้อยกเว้น Arc A770M เหนือกว่า Pro 455 ในการทดสอบทั้ง 65 ครั้งของเรา
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 7.42 | 28.46 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2 จีบี | 16 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 14 nm | 6 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 35 วัตต์ | 120 วัตต์ |
Pro 455 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 71%
ในทางกลับกัน Arc A770M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 284% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 57%
Arc A770M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro 455 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon Pro 455 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Arc A770M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน
