Radeon RX 5700 vs ATI HD 2900 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 2900 XT และ Radeon RX 5700 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ATI HD 2900 XT
2007,$399
512 เอ็มบี GDDR3,215 Watt
1.58
RX 5700
2019,$349
8 จีบี GDDR6,180 Watt
33.96
+2049%

RX 5700 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 2900 XT อย่างมหาศาลถึง 2049% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1020172
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.0529.33
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.5714.69
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUR600Navi 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 พฤษภาคม 2007 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$399 $349

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 5700 มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 2900 XT อยู่ 58560%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก743 MHz1465 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1725 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์720 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)215 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์11.89248.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4755 TFLOPS7.949 TFLOPS
ROPs1664
TMUs16144
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว241 mm268 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pin1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ512 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ828 MHz1750 MHz
106.0 จีบี/s448.0 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x S-Video1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.0 (10_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.06.8
OpenGL3.3 (full) 4.0 (partial)4.6
OpenCLN/A2.0
VulkanN/A1.4

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI HD 2900 XT 1.58
RX 5700 33.96
+2049%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

ATI HD 2900 XT 659
ตัวอย่าง: 27
RX 5700 14206
+2056%
ตัวอย่าง: 3468

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD5−6
−95.6%
114
1440p3−469
+2200%
4K2−343
+2050%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p79.803.06
+96.2%
1440p133.005.06
+96.2%
4K199.508.12
+95.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 344 344
Cyberpunk 2077 84 84
Resident Evil 4 Remake 131 131

Full HD
Medium

Battlefield 5 115 115
Counter-Strike 2 307 307
Cyberpunk 2077 75 75
Far Cry 5 156 156
Fortnite 166 166
Forza Horizon 4 132 132
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 151 151
Valorant 294 294

Full HD
High

Battlefield 5 105 105
Counter-Strike 2 154 154
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 67 67
Dota 2 156 156
Far Cry 5 144 144
Far Cry 6 115 115
Fortnite 140 140
Forza Horizon 4 130 130
Grand Theft Auto V 137 137
Metro Exodus 87 87
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 144 144
The Witcher 3: Wild Hunt 147 147
Valorant 291 291

Full HD
Ultra

Battlefield 5 97 97
Cyberpunk 2077 58 58
Dota 2 146 146
Far Cry 5 135 135
Forza Horizon 4 118 118
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 139 139
The Witcher 3: Wild Hunt 91 91
Valorant 160 160

Full HD
Epic

Fortnite 118 118

1440p
High

Counter-Strike 2 87 87
Counter-Strike: Global Offensive 240−250 240−250
Far Cry 6 66 66
Grand Theft Auto V 72 72
Metro Exodus 51 51
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 277 277

1440p
Ultra

Battlefield 5 81 81
Cyberpunk 2077 36 36
Far Cry 5 93 93
Forza Horizon 4 103 103
The Witcher 3: Wild Hunt 60−65 60−65

1440p
Epic

Fortnite 77 77

4K
High

Counter-Strike 2 25 25
Far Cry 6 19 19
Grand Theft Auto V 72 72
Metro Exodus 31 31
The Witcher 3: Wild Hunt 48 48
Valorant 231 231

4K
Ultra

Battlefield 5 54 54
Counter-Strike 2 35−40 35−40
Cyberpunk 2077 15 15
Dota 2 100 100
Far Cry 5 47 47
Forza Horizon 4 70 70
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 59 59

4K
Epic

Fortnite 39 39

นี่คือวิธีที่ ATI HD 2900 XT และ RX 5700 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 เร็วกว่า 2180% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5700 เร็วกว่า 2200% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5700 เร็วกว่า 2050% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 61การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.58 33.96
ความใหม่ล่าสุด 14 พฤษภาคม 2007 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 215 วัตต์ 180 วัตต์

RX 5700 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2049% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 91%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 16%

Radeon RX 5700 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 2900 XT ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 73 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 2900 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 2432 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 2900 XT หรือ Radeon RX 5700 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่