GeForce GTX 775M vs Quadro P2000
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Quadro P2000 กับ GeForce GTX 775M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
P2000 มีประสิทธิภาพดีกว่า 775M อย่างน่าประทับใจ 81% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 362 | 513 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 3.83 | ไม่มีข้อมูล |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 18.03 | 7.46 |
| สถาปัตยกรรม | Pascal (2016−2021) | Kepler (2012−2018) |
| ชื่อรหัส GPU | GP106 | N13E-GTX-A2 |
| ประเภทตลาด | เวิร์กสเตชัน | แล็ปท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 6 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว) | 24 กันยายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | $585 | ไม่มีข้อมูล |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 1024 | 1344 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1076 MHz | 719 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1480 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 4,400 million | 3540 Million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 16 nm | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 75 Watt | 100 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 94.72 | ไม่มีข้อมูล |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 3.031 TFLOPS | ไม่มีข้อมูล |
| ROPs | 40 | ไม่มีข้อมูล |
| TMUs | 64 | ไม่มีข้อมูล |
| L1 Cache | 384 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L2 Cache | 1280 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | ไม่มีข้อมูล | large |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | ไม่มีข้อมูล |
| ความยาว | 201 mm | ไม่มีข้อมูล |
| ความกว้าง | 1-slot | ไม่มีข้อมูล |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | ไม่มีข้อมูล |
| ตัวเลือก SLI | - | + |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR5 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 5 จีบี | 4 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 160 Bit | 256 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1752 MHz | 3600 MHz |
| 140.2 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | 4x DisplayPort | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| Optimus | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_1) | 11 |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.4 | ไม่มีข้อมูล |
| OpenGL | 4.6 | ไม่มีข้อมูล |
| OpenCL | 1.2 | ไม่มีข้อมูล |
| Vulkan | + | - |
| CUDA | 6.1 | + |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
3DMark 11 Performance GPU
3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy
GeekBench 5 OpenCL
Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 56
+86.7%
| 30−35 |
| 1440p | 20
+100%
| 10−12 |
| 4K | 16 | 8−9
−50%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | 10.45 | ไม่มีข้อมูล |
| 1440p | 29.25 | ไม่มีข้อมูล |
| 4K | 36.56 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 95−100
+90.4%
|
50−55 |
| Cyberpunk 2077 | 35−40
+90%
|
20−22 |
| Hogwarts Legacy | 30−35
+100%
|
16−18 |
| Resident Evil 4 Remake | 35−40
+105%
|
18−20 |
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 75−80
+74.4%
|
40−45 |
| Counter-Strike 2 | 95−100
+90.4%
|
50−55 |
| Cyberpunk 2077 | 35−40
+90%
|
20−22 |
| Far Cry 5 | 47
+51.6%
|
30−35 |
| Fortnite | 144
+148%
|
55−60 |
| Forza Horizon 4 | 70−75
+73.8%
|
40−45 |
| Hogwarts Legacy | 30−35
+100%
|
16−18 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 53
+51.4%
|
35−40 |
| Valorant | 130−140
+48.4%
|
90−95 |
Full HD
High
| Battlefield 5 | 75−80
+74.4%
|
40−45 |
| Counter-Strike 2 | 95−100
+90.4%
|
50−55 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 220−230
+51.4%
|
140−150 |
| Cyberpunk 2077 | 35−40
+90%
|
20−22 |
| Dota 2 | 102
+45.7%
|
70−75 |
| Far Cry 5 | 41
+32.3%
|
30−35 |
| Fortnite | 60
+3.4%
|
55−60 |
| Forza Horizon 4 | 70−75
+73.8%
|
40−45 |
| Grand Theft Auto V | 65−70
+83.3%
|
35−40 |
| Hogwarts Legacy | 30−35
+100%
|
16−18 |
| Metro Exodus | 35−40
+100%
|
18−20 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 41
+17.1%
|
35−40 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 38
+52%
|
24−27 |
| Valorant | 130−140
+48.4%
|
90−95 |
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 75−80
+74.4%
|
40−45 |
| Cyberpunk 2077 | 35−40
+90%
|
20−22 |
| Dota 2 | 98
+40%
|
70−75 |
| Far Cry 5 | 35
+12.9%
|
30−35 |
| Forza Horizon 4 | 70−75
+73.8%
|
40−45 |
| Hogwarts Legacy | 30−35
+100%
|
16−18 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 29 | 35−40
+20.7%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 25 | 24−27 |
| Valorant | 130−140
+48.4%
|
90−95 |
Full HD
Epic
| Fortnite | 45 | 55−60
+28.9%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 35−40
+94.4%
|
18−20 |
| Counter-Strike: Global Offensive | 120−130
+74.3%
|
70−75 |
| Grand Theft Auto V | 30−33
+131%
|
12−14 |
| Metro Exodus | 21−24
+109%
|
10−12 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 160−170
+232%
|
50−55 |
| Valorant | 150−160
+62.5%
|
95−100 |
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 50−55
+108%
|
24−27 |
| Cyberpunk 2077 | 16−18
+100%
|
8−9 |
| Far Cry 5 | 21
+5%
|
20−22 |
| Forza Horizon 4 | 40−45
+91.3%
|
21−24 |
| Hogwarts Legacy | 18−20
+90%
|
10−11 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 24−27
+100%
|
12−14 |
1440p
Epic
| Fortnite | 24
+20%
|
20−22 |
4K
High
| Counter-Strike 2 | 14−16
+275%
|
4−5 |
| Grand Theft Auto V | 30−35
+60%
|
20−22 |
| Hogwarts Legacy | 10−12
+120%
|
5−6 |
| Metro Exodus | 14−16
+180%
|
5−6 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 13
+18.2%
|
10−12 |
| Valorant | 90−95
+112%
|
40−45 |
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 27−30
+125%
|
12−14 |
| Counter-Strike 2 | 14−16
+275%
|
4−5 |
| Cyberpunk 2077 | 7−8
+133%
|
3−4 |
| Dota 2 | 60−65
+72.2%
|
35−40 |
| Far Cry 5 | 9 | 10−11
+11.1%
|
| Forza Horizon 4 | 30−35
+93.8%
|
16−18 |
| Hogwarts Legacy | 10−12
+120%
|
5−6 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 7 | 9−10
+28.6%
|
4K
Epic
| Fortnite | 10
+11.1%
|
9−10 |
นี่คือวิธีที่ Quadro P2000 และ GTX 775M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- Quadro P2000 เร็วกว่า 87% ในความละเอียด 1080p
- Quadro P2000 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 1440p
- Quadro P2000 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K
นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:
- ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro P2000 เร็วกว่า 275%
- ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Epic Preset อุปกรณ์ GTX 775M เร็วกว่า 29%
โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:
- Quadro P2000 เหนือกว่าใน 60การทดสอบ (92%)
- GTX 775M เหนือกว่าใน 4การทดสอบ (6%)
- เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 17.34 | 9.57 |
| ความใหม่ล่าสุด | 6 กุมภาพันธ์ 2017 | 24 กันยายน 2013 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 5 จีบี | 4 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 16 nm | 28 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 75 วัตต์ | 100 วัตต์ |
Quadro P2000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 81% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%
Quadro P2000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 775M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Quadro P2000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ GeForce GTX 775M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก
