Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) vs Quadro M5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5500 กับ Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M5500
2016
8 จีบี GDDR5,150 Watt
18.88
+131%

M5500 มีประสิทธิภาพดีกว่า 8 (Ryzen 4000/5000) อย่างมหาศาลถึง 131% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ335572
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก45
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.8142.52
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGM204Vega
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 เมษายน 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1140 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1165 MHz2100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์149.1ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.772 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHzไม่มีข้อมูล
211 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212_1
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD50−55
+127%
22
1440p35−40
+119%
16
4K21−24
+110%
10

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+71.4%
63
Cyberpunk 2077 40−45
+128%
18
Hogwarts Legacy 35−40
+106%
18
Resident Evil 4 Remake 40−45
+187%
14−16

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+105%
39
Counter-Strike 2 100−110
+151%
43
Cyberpunk 2077 40−45
+215%
13
Far Cry 5 60−65
+200%
21
Fortnite 100−110
+117%
47
Forza Horizon 4 75−80
+111%
35−40
Hogwarts Legacy 35−40
+164%
14
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+147%
30−33
Valorant 140−150
+72.3%
80−85

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+142%
33
Counter-Strike 2 100−110
+468%
19
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+383%
48
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9
Dota 2 100−110
+114%
51
Far Cry 5 60−65
+215%
20
Fortnite 100−110
+229%
31
Forza Horizon 4 75−80
+111%
35−40
Grand Theft Auto V 70−75
+294%
18
Hogwarts Legacy 35−40
+270%
10
Metro Exodus 40−45
+163%
16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+147%
30−33
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+157%
21
Valorant 140−150
+72.3%
80−85

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+167%
30
Cyberpunk 2077 40−45
+356%
9
Dota 2 100−110
+127%
48
Far Cry 5 60−65
+232%
19
Forza Horizon 4 75−80
+111%
35−40
Hogwarts Legacy 35−40
+147%
14−16
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
+147%
30−33
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+286%
14
Valorant 140−150
+286%
37

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+467%
18

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+160%
14−16
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+567%
21
Grand Theft Auto V 30−35
+267%
9
Metro Exodus 24−27
+150%
10
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+677%
22
Valorant 160−170
+100%
80−85

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+162%
21
Cyberpunk 2077 18−20
+260%
5
Far Cry 5 40−45
+169%
16
Forza Horizon 4 45−50
+140%
20−22
Hogwarts Legacy 21−24
+133%
9−10
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+164%
10−12

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+165%
16−18

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+750%
2−3
Grand Theft Auto V 35−40
+250%
10
Hogwarts Legacy 12−14
+300%
3−4
Metro Exodus 16−18
+167%
6
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+250%
8−9
Valorant 100−110
+181%
35−40

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+222%
9−10
Counter-Strike 2 16−18
+750%
2−3
Cyberpunk 2077 8−9
+300%
2−3
Dota 2 65−70
+272%
18
Far Cry 5 21−24
+175%
8
Forza Horizon 4 30−35
+143%
14−16
Hogwarts Legacy 12−14
+300%
3−4
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+138%
8−9

4K
Epic

Fortnite 20−22
+150%
8−9

นี่คือวิธีที่ Quadro M5500 และ RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro M5500 เร็วกว่า 127% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro M5500 เร็วกว่า 119% ในความละเอียด 1440p
  • Quadro M5500 เร็วกว่า 110% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Quadro M5500 เร็วกว่า 750%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Quadro M5500 เหนือกว่า RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) ในการทดสอบทั้ง 65 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.88 8.18
ความใหม่ล่าสุด 8 เมษายน 2016 7 มกราคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 15 วัตต์

Quadro M5500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 131%

ในทางกลับกัน RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 90%

Quadro M5500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro M5500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 43 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 1788 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5500 หรือ Radeon RX Vega 8 (Ryzen 4000/5000) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่