UHD Graphics 730 vs Iris Graphics 540

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Graphics 540 กับ UHD Graphics 730 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Graphics 540
2015
15 Watt
3.04
+8.6%

Graphics 540 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 730 เล็กน้อย 9% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ828862
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก86
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.8014.55
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)Generation 12.2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT3eRaptor Lake GT1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)3 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz1550 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.0018.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.768 TFLOPS0.5952 TFLOPS
ROPs66
TMUs4812

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusRing Bus
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุดSystem SharedSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem SharedSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem SharedSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentMotherboard Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.6
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Graphics 540 3.04
+8.6%
UHD Graphics 730 2.80

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Graphics 540 1275
+8.8%
ตัวอย่าง: 1456
UHD Graphics 730 1172
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
+14.3%
21−24

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−12
+10%
10−11
Cyberpunk 2077 6−7
+20%
5−6
Hogwarts Legacy 8−9
+14.3%
7−8
Resident Evil 4 Remake 4−5
+33.3%
3−4

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
+10%
10−11
Counter-Strike 2 10−12
+10%
10−11
Cyberpunk 2077 6−7
+20%
5−6
Far Cry 5 8−9
+14.3%
7−8
Fortnite 16−18
+21.4%
14−16
Forza Horizon 4 14−16
+25%
12−14
Hogwarts Legacy 8−9
+14.3%
7−8
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+16.7%
12−14
Valorant 45−50
+20%
40−45

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
+10%
10−11
Counter-Strike 2 10−12
+10%
10−11
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+16%
50−55
Cyberpunk 2077 6−7
+20%
5−6
Dota 2 29
+20.8%
24−27
Far Cry 5 8−9
+14.3%
7−8
Fortnite 16−18
+21.4%
14−16
Forza Horizon 4 14−16
+25%
12−14
Grand Theft Auto V 8−9
+14.3%
7−8
Hogwarts Legacy 8−9
+14.3%
7−8
Metro Exodus 5−6
+25%
4−5
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+16.7%
12−14
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+11.1%
9−10
Valorant 45−50
+20%
40−45

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
+10%
10−11
Cyberpunk 2077 6−7
+20%
5−6
Dota 2 27
+12.5%
24−27
Far Cry 5 8−9
+14.3%
7−8
Forza Horizon 4 14−16
+25%
12−14
Hogwarts Legacy 8−9
+14.3%
7−8
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+16.7%
12−14
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+11.1%
9−10
Valorant 45−50
+20%
40−45

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
+21.4%
14−16

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
+20%
5−6
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
+9.5%
21−24
Grand Theft Auto V 1−2 0−1
Metro Exodus 1−2 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+12.5%
24−27
Valorant 27−30
+20.8%
24−27

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
Far Cry 5 5−6
+25%
4−5
Forza Horizon 4 7−8
+16.7%
6−7
Hogwarts Legacy 3−4
+50%
2−3
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
+33.3%
3−4

1440p
Epic

Fortnite 5−6
+25%
4−5

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
+25%
12−14
Valorant 14−16
+16.7%
12−14

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
+12.5%
8−9
Far Cry 5 2−3
+100%
1−2
Forza Horizon 4 3−4
+50%
2−3
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
+50%
2−3

4K
Epic

Fortnite 3−4
+50%
2−3

นี่คือวิธีที่ Iris Graphics 540 และ UHD Graphics 730 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Iris Graphics 540 เร็วกว่า 14% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.04 2.80
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 3 มกราคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 10 nm

Iris Graphics 540 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 9%

ในทางกลับกัน UHD Graphics 730 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 29%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Iris Graphics 540 และ UHD Graphics 730 ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Iris Graphics 540 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ UHD Graphics 730 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 110 โหวต

ให้คะแนน Iris Graphics 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 1648 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 730 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Graphics 540 หรือ UHD Graphics 730 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่