GeForce RTX 3080 vs RTX 2070

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2070 และ GeForce RTX 3080 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 2070
2018,$499
8 จีบี GDDR6,175 Watt
38.29
RTX 3080
2020,$699
10 จีบี GDDR6X,320 Watt
59.56
+55.5%

RTX 3080 มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2070 อย่างน่าประทับใจ 56% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ13945
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก75
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา21.9034.70
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.0614.51
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU106GA102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 ตุลาคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 $699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 3080 มีความคุ้มค่ามากกว่า RTX 2070 อยู่ 58%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA23048704
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1410 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1620 MHz1710 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 million28,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)175 Watt320 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์233.3465.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.465 TFLOPS29.77 TFLOPS
ROPs6496
TMUs144272
Tensor Cores288272
Ray Tracing Cores3668
L1 Cache2.3 เอ็มบี8.5 เอ็มบี
L2 Cache4 เอ็มบี5 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว229 mm285 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 12-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6X
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี10 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit320 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1188 MHz
448.0 จีบี/s760.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI 2.0, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI++
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.0
Vulkan1.31.2
CUDA7.58.5
DLSS++

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2070 38.29
RTX 3080 59.56
+55.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2070 16052
ตัวอย่าง: 17353
RTX 3080 24969
+55.6%
ตัวอย่าง: 33797

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RTX 2070 31260
RTX 3080 53713
+71.8%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RTX 2070 63155
RTX 3080 91747
+45.3%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RTX 2070 23186
RTX 3080 39257
+69.3%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 2070 127652
RTX 3080 188064
+47.3%

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

RTX 2070 88437
RTX 3080 167014
+88.9%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RTX 2070 425550
RTX 3080 529548
+24.4%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

RTX 2070 83408
RTX 3080 145176
+74.1%

GeekBench 5 CUDA

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ CUDA API โดย NVIDIA

RTX 2070 95666
RTX 3080 202162
+111%

SPECviewperf 12 - specvp12 maya-04

RTX 2070 149
RTX 3080 165
+10.7%

SPECviewperf 12 - specvp12 snx-02

RTX 2070 9
RTX 3080 13
+48.9%

SPECviewperf 12 - specvp12 catia-04

RTX 2070 83
RTX 3080 121
+46.8%

SPECviewperf 12 - specvp12 sw-03

RTX 2070 61
RTX 3080 69
+12.8%

SPECviewperf 12 - specvp12 creo-01

RTX 2070 46
RTX 3080 70
+50.6%

SPECviewperf 12 - specvp12 mediacal-01

RTX 2070 41
RTX 3080 44
+8.1%

SPECviewperf 12 - specvp12 showcase-01

RTX 2070 123
RTX 3080 190
+54%

SPECviewperf 12 - specvp12 energy-01

RTX 2070 12
RTX 3080 17
+50%

SPECviewperf 12 - specvp12 3dsmax-05

RTX 2070 194
RTX 3080 276
+42.2%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD121165
+36.4%
1440p85123
+44.7%
4K6285
+37.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.12
+2.7%
4.24
1440p5.875.68
+3.2%
4K8.05
+2.1%
8.22

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 210−220 290−300
+39.3%
Cyberpunk 2077 90−95 150−160
+64.8%
Hogwarts Legacy 90−95 140−150
+60.9%
Resident Evil 4 Remake 100−110 253
+141%

Full HD
Medium

Battlefield 5 126 172
+36.5%
Counter-Strike 2 210−220 290−300
+39.3%
Cyberpunk 2077 90−95 138
+51.6%
Far Cry 5 114 157
+37.7%
Fortnite 174 280−290
+62.1%
Forza Horizon 4 142 230−240
+65.5%
Hogwarts Legacy 90−95 135
+46.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 211
+22%
170−180
Valorant 258 300−350
+34.9%

Full HD
High

Battlefield 5 117 156
+33.3%
Counter-Strike 2 210−220 290−300
+39.3%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 90−95 134
+47.3%
Dota 2 138 147
+6.5%
Far Cry 5 110 150
+36.4%
Fortnite 162 280−290
+74.1%
Forza Horizon 4 135 230−240
+74.1%
Grand Theft Auto V 127 147
+15.7%
Hogwarts Legacy 90−95 123
+33.7%
Metro Exodus 78 128
+64.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 202
+16.8%
170−180
The Witcher 3: Wild Hunt 158 303
+91.8%
Valorant 248 300−350
+40.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 108 145
+34.3%
Cyberpunk 2077 90−95 131
+44%
Dota 2 130 135
+3.8%
Far Cry 5 104 140
+34.6%
Forza Horizon 4 110 230−240
+114%
Hogwarts Legacy 90−95 101
+9.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 147 170−180
+17.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 87 149
+71.3%
Valorant 184 268
+45.7%

Full HD
Epic

Fortnite 156 280−290
+80.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 95−100 180−190
+81.8%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 450−500
+68.9%
Grand Theft Auto V 80−85 112
+40%
Metro Exodus 50 95
+90%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 243 400−450
+68.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 88 124
+40.9%
Cyberpunk 2077 45−50 86
+91.1%
Far Cry 5 88 135
+53.4%
Forza Horizon 4 93 190−200
+113%
Hogwarts Legacy 45−50 84
+82.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75 140−150
+91.9%

1440p
Epic

Fortnite 109 150−160
+38.5%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50 80−85
+77.8%
Grand Theft Auto V 86 143
+66.3%
Hogwarts Legacy 24−27 40−45
+72%
Metro Exodus 32 65
+103%
The Witcher 3: Wild Hunt 63 115
+82.5%
Valorant 231 300−350
+37.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 55 91
+65.5%
Counter-Strike 2 45−50 80−85
+77.8%
Cyberpunk 2077 21−24 43
+105%
Dota 2 116 129
+11.2%
Far Cry 5 49 94
+91.8%
Forza Horizon 4 63 140−150
+137%
Hogwarts Legacy 24−27 49
+96%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 61 95−100
+57.4%

4K
Epic

Fortnite 53 75−80
+49.1%

นี่คือวิธีที่ RTX 2070 และ RTX 3080 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3080 เร็วกว่า 36% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3080 เร็วกว่า 45% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3080 เร็วกว่า 37% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RTX 2070 เร็วกว่า 22%
  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RTX 3080 เร็วกว่า 141%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2070 เหนือกว่าใน 2การทดสอบ (3%)
  • RTX 3080 เหนือกว่าใน 61การทดสอบ (94%)
  • เสมอกันใน 2การทดสอบ (3%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.29 59.56
ความใหม่ล่าสุด 17 ตุลาคม 2018 1 กันยายน 2020
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 10 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 175 วัตต์ 320 วัตต์

RTX 2070 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 45%

ในทางกลับกัน RTX 3080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 56% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 33%

GeForce RTX 3080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2070 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 4441 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2070 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 8573 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2070 หรือ GeForce RTX 3080 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่