Radeon RX 6650 XT vs GeForce RTX 2060 12 GB

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2060 12 GB และ Radeon RX 6650 XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RTX 2060 12 GB
2021
12 จีบี GDDR6,184 Watt
38.03
RX 6650 XT
2022,$399
8 จีบี GDDR6,176 Watt
40.88
+7.5%

6650 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2060 12 GB เล็กน้อย 7% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ142116
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล53.30
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.1118.10
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTU106Navi 23
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ธันวาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA21762048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1470 MHz2055 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1650 MHz2635 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์10,800 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)184 Watt176 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.4337.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.181 TFLOPS10.79 TFLOPS
ROPs4864
TMUs136128
Tensor Cores272ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores3432
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache2.1 เอ็มบี512 เคบี
L2 Cache3 เอ็มบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว229 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด12 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2190 MHz
336.0 จีบี/s280.3 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 2x DisplayPort, 1x USB Type-C1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.5
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.31.3
CUDA7.5-
DLSS+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RTX 2060 12 GB 38.03
RX 6650 XT 40.88
+7.5%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RTX 2060 12 GB 15909
ตัวอย่าง: 1279
RX 6650 XT 17102
+7.5%
ตัวอย่าง: 5388

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD120−130138
+15%
1440p60−6569
+15%
4K30−3536
+20%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.89
1440pไม่มีข้อมูล5.78
4Kไม่มีข้อมูล11.08

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 212 212
Counter-Strike 2 346 346
Cyberpunk 2077 128 128

Full HD
Medium

Atomic Heart 153 153
Battlefield 5 130−140 130−140
Counter-Strike 2 342 342
Cyberpunk 2077 108 108
Far Cry 5 173 173
Fortnite 170−180 170−180
Forza Horizon 4 150−160 150−160
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 160−170
Valorant 240−250 240−250

Full HD
High

Atomic Heart 89 89
Battlefield 5 130−140 130−140
Counter-Strike 2 181 181
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 88 88
Dota 2 171 171
Far Cry 5 163 163
Far Cry 6 143 143
Fortnite 170−180 170−180
Forza Horizon 4 150−160 150−160
Grand Theft Auto V 147 147
Metro Exodus 102 102
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 160−170
The Witcher 3: Wild Hunt 182 182
Valorant 240−250 240−250

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 130−140
Cyberpunk 2077 78 78
Dota 2 136 136
Far Cry 5 151 151
Forza Horizon 4 150−160 150−160
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170 160−170
The Witcher 3: Wild Hunt 107 107
Valorant 240−250 240−250

Full HD
Epic

Fortnite 170−180 170−180

1440p
High

Counter-Strike 2 108 108
Counter-Strike: Global Offensive 290−300 290−300
Far Cry 6 78 78
Grand Theft Auto V 77 77
Metro Exodus 58 58
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 270−280 270−280

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110 100−110
Cyberpunk 2077 44 44
Far Cry 5 114 114
Forza Horizon 4 120−130 120−130
The Witcher 3: Wild Hunt 80−85 80−85

1440p
Epic

Fortnite 110−120 110−120

4K
High

Atomic Heart 30−35 30−35
Counter-Strike 2 27 27
Far Cry 6 8 8
Grand Theft Auto V 72 72
Metro Exodus 37 37
The Witcher 3: Wild Hunt 56 56
Valorant 250−260 250−260

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70 65−70
Counter-Strike 2 45−50 45−50
Cyberpunk 2077 18 18
Dota 2 97 97
Far Cry 5 55 55
Forza Horizon 4 80−85 80−85
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60 55−60

4K
Epic

Fortnite 55−60 55−60

นี่คือวิธีที่ RTX 2060 12 GB และ RX 6650 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6650 XT เร็วกว่า 15% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6650 XT เร็วกว่า 15% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6650 XT เร็วกว่า 20% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 64การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.03 40.88
ความใหม่ล่าสุด 7 ธันวาคม 2021 10 พฤษภาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 12 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 184 วัตต์ 176 วัตต์

RTX 2060 12 GB มีข้อได้เปรียบ

ในทางกลับกัน RX 6650 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 7% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 42%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 4%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce RTX 2060 12 GB และ Radeon RX 6650 XT ได้อย่างชัดเจน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 1437 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 12 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 4238 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2060 12 GB หรือ Radeon RX 6650 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่