Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary vs GeForce GTX 1070 SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI และ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 SLI
2016
2x 8 จีบี GDDR5,300 Watt
36.83
RX 5700 XT 50th Anniversary
2019,$449
8 จีบี GDDR6,225 Watt
39.49
+7.2%

5700 XT 50th Anniversary มีประสิทธิภาพดีกว่า 1070 SLI เล็กน้อย 7% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ149127
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล29.39
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.5813.69
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLINavi 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38402560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz1680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHz1980 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)300 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล316.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล10.14 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล160
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1750 MHz
ไม่มีข้อมูล448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD118120−130
+1.7%
4K5660−65
+7.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.74
4Kไม่มีข้อมูล7.48

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210 220−230
+6.3%
Cyberpunk 2077 85−90 90−95
+3.4%
Hogwarts Legacy 85−90 90−95
+3.4%
Resident Evil 4 Remake 100−105 100−105

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140 130−140
Counter-Strike 2 200−210 220−230
+6.3%
Cyberpunk 2077 85−90 90−95
+3.4%
Far Cry 5 120−130 120−130
Fortnite 280 300−310
+7.1%
Forza Horizon 4 140−150 150−160
+4.2%
Hogwarts Legacy 85−90 90−95
+3.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150 150−160
+1.4%
Valorant 220−230 240−250
+6.7%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140 130−140
Counter-Strike 2 200−210 220−230
+6.3%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 290−300
+4.3%
Cyberpunk 2077 85−90 90−95
+3.4%
Dota 2 140−150 150−160
+4.9%
Far Cry 5 120−130 120−130
Fortnite 176 180−190
+2.3%
Forza Horizon 4 140−150 150−160
+4.2%
Grand Theft Auto V 87 90−95
+3.4%
Hogwarts Legacy 85−90 90−95
+3.4%
Metro Exodus 85−90 95−100
+6.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150 150−160
+1.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 111
+0.9%
110−120
Valorant 220−230 240−250
+6.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140 130−140
Cyberpunk 2077 85−90 90−95
+3.4%
Dota 2 140−150 150−160
+4.9%
Far Cry 5 120−130 120−130
Forza Horizon 4 140−150 150−160
+4.2%
Hogwarts Legacy 85−90 90−95
+3.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150 150−160
+1.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 73 75−80
+2.7%
Valorant 220−230 240−250
+6.7%

Full HD
Epic

Fortnite 123 130−140
+5.7%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95 95−100
+2.2%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270 280−290
+6.9%
Grand Theft Auto V 75−80 80−85
+3.9%
Metro Exodus 50−55 55−60
+1.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 180−190
+2.9%
Valorant 250−260 270−280
+4.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100 100−105
+3.1%
Cyberpunk 2077 40−45 45−50
+4.7%
Far Cry 5 90−95 95−100
+4.4%
Forza Horizon 4 100−110 110−120
+3.8%
Hogwarts Legacy 40−45 45−50
+2.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75 75−80
+5.6%

1440p
Epic

Fortnite 95−100 100−105
+1%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45 45−50
+4.7%
Grand Theft Auto V 81 85−90
+4.9%
Hogwarts Legacy 24−27 24−27
Metro Exodus 30−35 35−40
+2.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 54 55−60
+1.9%
Valorant 220−230 240−250
+4.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 60−65 60−65
Counter-Strike 2 40−45 45−50
+4.7%
Cyberpunk 2077 18−20
+5.6%
18−20
Dota 2 100−110 110−120
+1.9%
Far Cry 5 45−50 50−55
+2%
Forza Horizon 4 70−75 75−80
+7.1%
Hogwarts Legacy 24−27 24−27
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50 50−55
+2%

4K
Epic

Fortnite 38 40−45
+5.3%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ RX 5700 XT 50th Anniversary แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 2% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 7% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.83 39.49
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 7 กรกฎาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 300 วัตต์ 225 วัตต์

RX 5700 XT 50th Anniversary มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 7% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 56%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 25%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง GeForce GTX 1070 SLI และ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary ได้อย่างชัดเจน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 217 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 8318 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI หรือ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่