HD Graphics 4400 vs GeForce GTX 1070 SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI กับ HD Graphics 4400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 SLI
2016
2x 8 จีบี GDDR5,300 Watt
36.67
+2834%

1070 SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 4400 อย่างมหาศาลถึง 2834% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1471096
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.454.83
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Generation 7.5 (2013)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIHaswell GT2
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)3 กันยายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3840160
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz200 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1683 MHz950 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million392 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm22 nm
การใช้พลังงาน (TDP)300 Watt20 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล19.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.304 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล2
TMUsไม่มีข้อมูล20

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลRing Bus
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.3
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan++
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI 36.67
+2834%
HD Graphics 4400 1.25

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 1070 SLI 42691
+5704%
HD Graphics 4400 736

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 SLI 34226
+5915%
HD Graphics 4400 569

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 SLI 140180
+2730%
HD Graphics 4400 4953

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 1070 SLI 373694
+908%
HD Graphics 4400 37082

SPECviewperf 12 - Showcase

GTX 1070 SLI 82
+1805%
HD Graphics 4400 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p350−400
+2817%
12
−2817%
Full HD118
+1080%
10
−1080%
4K56
+5500%
1−2
−5500%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 200−210
+3317%
6−7
−3317%
Cyberpunk 2077 85−90
+4200%
2−3
−4200%
Resident Evil 4 Remake 95−100
+3167%
3−4
−3167%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Counter-Strike 2 200−210
+3317%
6−7
−3317%
Cyberpunk 2077 85−90
+4200%
2−3
−4200%
Far Cry 5 110−120
+5850%
2−3
−5850%
Fortnite 280
+2445%
11
−2445%
Forza Horizon 4 140−150
+1943%
7−8
−1943%
Forza Horizon 5 110−120
+11600%
1−2
−11600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1533%
9−10
−1533%
Valorant 220−230
+540%
35−40
−540%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Counter-Strike 2 200−210
+3317%
6−7
−3317%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+859%
27−30
−859%
Cyberpunk 2077 85−90
+4200%
2−3
−4200%
Dota 2 140−150
+853%
15
−853%
Far Cry 5 110−120
+5850%
2−3
−5850%
Fortnite 176
+4300%
4−5
−4300%
Forza Horizon 4 140−150
+1943%
7−8
−1943%
Forza Horizon 5 110−120
+11600%
1−2
−11600%
Grand Theft Auto V 87 0−1
Metro Exodus 85−90
+4300%
2−3
−4300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1533%
9−10
−1533%
The Witcher 3: Wild Hunt 111
+1486%
7−8
−1486%
Valorant 220−230
+540%
35−40
−540%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Cyberpunk 2077 85−90
+4200%
2−3
−4200%
Dota 2 140−150
+794%
16−18
−794%
Far Cry 5 110−120
+5850%
2−3
−5850%
Forza Horizon 4 140−150
+1943%
7−8
−1943%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1533%
9−10
−1533%
The Witcher 3: Wild Hunt 73
+943%
7−8
−943%
Valorant 220−230
+540%
35−40
−540%

Full HD
Epic

Fortnite 123
+2975%
4−5
−2975%

1440p
High

Counter-Strike 2 90−95
+2967%
3−4
−2967%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+3150%
8−9
−3150%
Grand Theft Auto V 75−80
+3700%
2−3
−3700%
Metro Exodus 50−55
+5300%
1−2
−5300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1246%
12−14
−1246%
Valorant 250−260
+3113%
8−9
−3113%

1440p
Ultra

Battlefield 5 95−100
+3100%
3−4
−3100%
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Far Cry 5 90−95
+8900%
1−2
−8900%
Forza Horizon 4 100−110
+3367%
3−4
−3367%
The Witcher 3: Wild Hunt 70−75
+3400%
2−3
−3400%

1440p
Epic

Fortnite 95−100
+4750%
2−3
−4750%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+4200%
1−2
−4200%
Grand Theft Auto V 81
+440%
14−16
−440%
Metro Exodus 30−35
+3200%
1−2
−3200%
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+5300%
1−2
−5300%
Valorant 220−230
+2725%
8−9
−2725%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+2850%
2−3
−2850%
Counter-Strike 2 40−45
+4200%
1−2
−4200%
Cyberpunk 2077 18−20 0−1
Dota 2 100−110
+10700%
1−2
−10700%
Far Cry 5 45−50
+4700%
1−2
−4700%
Forza Horizon 4 65−70
+3350%
2−3
−3350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+2350%
2−3
−2350%

4K
Epic

Fortnite 38
+1800%
2−3
−1800%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ HD Graphics 4400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 2817% ในความละเอียด 900p
  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 1080% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI เร็วกว่า 5500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ GTX 1070 SLI เร็วกว่า 12800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 SLI เหนือกว่า HD Graphics 4400 ในการทดสอบทั้ง 43 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 36.67 1.25
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 3 กันยายน 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 22 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 300 วัตต์ 20 วัตต์

GTX 1070 SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2834% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 38%

ในทางกลับกัน HD Graphics 4400 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

GeForce GTX 1070 SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 4400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 SLI เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ HD Graphics 4400 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 217 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 1743 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 4400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI หรือ HD Graphics 4400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่