GeForce RTX 4060 vs CMP 30HX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ CMP 30HX กับ GeForce RTX 4060 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

CMP 30HX
2021,$799
6 จีบี GDDR6,125 Watt
14.44
RTX 4060
2023,$299
8 จีบี GDDR6,115 Watt
46.56
+222%

RTX 4060 มีประสิทธิภาพดีกว่า CMP 30HX อย่างมหาศาลถึง 222% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ41383
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก9
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.5790.61
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.9931.52
สถาปัตยกรรมTuring (2018−2022)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUTU116AD107
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$799 $299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RTX 4060 มีความคุ้มค่ามากกว่า CMP 30HX อยู่ 1883%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA14083072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1530 MHz1830 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1785 MHz2460 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,600 million18,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต12 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)125 Watt115 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์157.1236.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.027 TFLOPS15.11 TFLOPS
ROPs4848
TMUs8896
Tensor Coresไม่มีข้อมูล96
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล24
L1 Cache1.4 เอ็มบี3 เอ็มบี
L2 Cache1536 เคบี24 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 1.0 x4PCIe 4.0 x8
ความยาว229 mm240 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pin1x 12-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2125 MHz
336.0 จีบี/s272.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.86.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.3
CUDA7.58.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

CMP 30HX 14.44
RTX 4060 46.56
+222%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

CMP 30HX 6042
ตัวอย่าง: 38
RTX 4060 19481
+222%
ตัวอย่าง: 29074

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35−40
−71.5%
123
1440p18−2059
+228%
4K10−1237
+270%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p22.832.43
+89.4%
1440p44.395.07
+88.6%
4K79.908.08
+89.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 250−260 250−260
Cyberpunk 2077 139 139
Resident Evil 4 Remake 154 154

Full HD
Medium

Battlefield 5 140−150 140−150
Counter-Strike 2 250−260 250−260
Cyberpunk 2077 107 107
Far Cry 5 185 185
Fortnite 200−210 200−210
Forza Horizon 4 180−190 180−190
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 270−280 270−280

Full HD
High

Battlefield 5 140−150 140−150
Counter-Strike 2 250−260 250−260
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 270−280
Cyberpunk 2077 90 90
Far Cry 5 169 169
Far Cry 6 141 141
Fortnite 200−210 200−210
Forza Horizon 4 180−190 180−190
Grand Theft Auto V 155 155
Metro Exodus 107 107
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
The Witcher 3: Wild Hunt 216 216
Valorant 270−280 270−280

Full HD
Ultra

Battlefield 5 140−150 140−150
Cyberpunk 2077 80 80
Far Cry 5 159 159
Forza Horizon 4 180−190 180−190
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
The Witcher 3: Wild Hunt 111 111
Valorant 270−280 270−280

Full HD
Epic

Fortnite 200−210 200−210

1440p
High

Counter-Strike 2 120−130 120−130
Counter-Strike: Global Offensive 300−350 300−350
Far Cry 6 85 85
Grand Theft Auto V 90 90
Metro Exodus 63 63
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 170−180
Valorant 300−350 300−350

1440p
Ultra

Battlefield 5 110−120 110−120
Cyberpunk 2077 48 48
Far Cry 5 109 109
Forza Horizon 4 140−150 140−150
The Witcher 3: Wild Hunt 80 80

1440p
Epic

Fortnite 120−130 120−130

4K
High

Counter-Strike 2 55−60 55−60
Far Cry 6 34 34
Grand Theft Auto V 89 89
Metro Exodus 38 38
The Witcher 3: Wild Hunt 66 66
Valorant 280−290 280−290

4K
Ultra

Battlefield 5 75−80 75−80
Counter-Strike 2 55−60 55−60
Cyberpunk 2077 20 20
Far Cry 5 54 54
Forza Horizon 4 95−100 95−100
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75 70−75

4K
Epic

Fortnite 65−70 65−70

นี่คือวิธีที่ CMP 30HX และ RTX 4060 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4060 เร็วกว่า 251% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 4060 เร็วกว่า 228% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 4060 เร็วกว่า 270% ในความละเอียด 4K

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • เสมอกันใน 58การทดสอบ (100%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.44 46.56
ความใหม่ล่าสุด 25 กุมภาพันธ์ 2021 18 พฤษภาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 125 วัตต์ 115 วัตต์

RTX 4060 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 222% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 58%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 8%

GeForce RTX 4060 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า CMP 30HX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า CMP 30HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ GeForce RTX 4060 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 56 โหวต

ให้คะแนน CMP 30HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 30794 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 4060 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ CMP 30HX หรือ GeForce RTX 4060 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่