Iris Xe Graphics MAX vs Arc Graphics 130T

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 130T กับ Iris Xe Graphics MAX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc Graphics 130T
2025
14.44
+244%
Iris Xe Graphics MAX
2020
4 จีบี LPDDR4X,25 Watt
4.20

Graphics 130T มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics MAX อย่างมหาศาลถึง 244% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ414738
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.07
สถาปัตยกรรมXe+ (2025)Generation 12.1 (2020−2021)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลDG1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)31 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7768
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1650 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล25 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล79.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.534 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล24
TMUsไม่มีข้อมูล48

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x4
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลLPDDR4X
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล4.3 จีบี/s
ไม่มีข้อมูล68.26 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+ไม่มีข้อมูล
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 130T 14.44
+244%
Iris Xe Graphics MAX 4.20

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 130T 6054
+244%
ตัวอย่าง: 395
Iris Xe Graphics MAX 1759
ตัวอย่าง: 10

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD308−9
−73.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
+290%
21−24
Cyberpunk 2077 30−35
+244%
9−10
Hogwarts Legacy 27−30
+286%
7−8
Resident Evil 4 Remake 30−35
+244%
9−10

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+256%
18−20
Counter-Strike 2 80−85
+290%
21−24
Cyberpunk 2077 30−35
+244%
9−10
Far Cry 5 45−50
+300%
12−14
Fortnite 80−85
+246%
24−27
Forza Horizon 4 60−65
+281%
16−18
Hogwarts Legacy 27−30
+286%
7−8
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+286%
14−16
Valorant 110−120
+297%
30−33

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+256%
18−20
Counter-Strike 2 80−85
+290%
21−24
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+258%
55−60
Cyberpunk 2077 30−35
+244%
9−10
Far Cry 5 45−50
+300%
12−14
Fortnite 80−85
+246%
24−27
Forza Horizon 4 60−65
+281%
16−18
Grand Theft Auto V 16
+300%
4−5
Hogwarts Legacy 27−30
+286%
7−8
Metro Exodus 30−35
+244%
9−10
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+286%
14−16
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+290%
10−11
Valorant 110−120
+297%
30−33

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+256%
18−20
Cyberpunk 2077 30−35
+244%
9−10
Far Cry 5 45−50
+300%
12−14
Forza Horizon 4 60−65
+281%
16−18
Hogwarts Legacy 27−30
+286%
7−8
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+286%
14−16
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+290%
10−11

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
+246%
24−27

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+263%
8−9
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+263%
30−33
Grand Theft Auto V 21−24
+283%
6−7
Metro Exodus 18−20
+260%
5−6
Valorant 130−140
+289%
35−40

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+310%
10−11
Cyberpunk 2077 12−14
+333%
3−4
Far Cry 5 30−35
+256%
9−10
Forza Horizon 4 35−40
+260%
10−11
Hogwarts Legacy 16−18
+300%
4−5
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+250%
6−7

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+267%
9−10

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
+267%
3−4
Grand Theft Auto V 27−30
+286%
7−8
Hogwarts Legacy 9−10
+350%
2−3
Metro Exodus 10−12
+267%
3−4
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+300%
5−6
Valorant 70−75
+300%
18−20

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+250%
6−7
Cyberpunk 2077 5−6
+400%
1−2
Far Cry 5 16−18
+300%
4−5
Forza Horizon 4 24−27
+271%
7−8
Hogwarts Legacy 9−10
+350%
2−3
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+250%
4−5

4K
Epic

Fortnite 14−16
+250%
4−5

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 130T และ Iris Xe Graphics MAX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 130T เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.44 4.20
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 31 ตุลาคม 2020

Arc Graphics 130T มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 244% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี

Arc Graphics 130T เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Xe Graphics MAX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc Graphics 130T เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Iris Xe Graphics MAX เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 70 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 130T ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 254 โหวต

ให้คะแนน Iris Xe Graphics MAX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 130T หรือ Iris Xe Graphics MAX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่