EPYC 7252 vs Ryzen Threadripper 2950X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Ryzen Threadripper 2950X
2018,$899
16 แกน / 32 เธรด,180 Watt
16.84
+51.8%
EPYC 7252
2019,$475
8 แกน / 16 เธรด,120 Watt
11.09

Ryzen Threadripper 2950X มีประสิทธิภาพดีกว่า EPYC 7252 อย่างน่าประทับใจ 52% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ466844
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.918.12
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปเซิร์ฟเวอร์
ซีรีส์AMD Ryzen ThreadripperAMD EPYC
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.953.90
ผู้พัฒนาAMDAMD
ผู้ผลิตGlobalFoundriesTSMC
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมZEN+ (2018−2019)Zen 2 (2019−2020)
วันที่วางจำหน่าย13 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)7 สิงหาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$899$475

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

EPYC 7252 มีความคุ้มค่ามากกว่า Ryzen Threadripper 2950X อยู่ 37%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ168
เธรด3216
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.5 GHz3.1 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.4 GHz3.2 GHz
อัตราบัส4 × 8 GT/sไม่มีข้อมูล
ตัวคูณ3531
แคช L196K (per core)64 เคบี (per core)
แคช L2512K (per core)512 เคบี (per core)
แคช L332 เอ็มบี32 เอ็มบี (per die)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี12 nm7 nm, 14 nm
ขนาดได213 มม22x 74 มม2
จำนวนทรานซิสเตอร์19,200 million7,600 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11++
ตัวคูณปลดล็อก+-

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1 (Uniprocessor)2 (Multiprocessor)
ซ็อกเก็ตSocket TR4SP3
การใช้พลังงาน (TDP)180 Watt120 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

AES-NI++
AVX++
Precision Boost 2++

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 มีการระบุไว้ที่นี่

AMD-V++

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR4 Quad-channelDDR4 Eight-channel
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด2 ทีไอบี4 ทีไอบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด48
93.867 จีบี/s204.763 จีบี/s
รองรับหน่วยความจำ ECC++

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวม-N/A

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252

เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล4.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล128

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Ryzen Threadripper 2950X 16.84
+51.8%
EPYC 7252 11.09

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Ryzen Threadripper 2950X 29466
+60%
ตัวอย่าง: 1010
EPYC 7252 18414
ตัวอย่าง: 10

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.84 11.09
ความใหม่ล่าสุด 13 สิงหาคม 2018 7 สิงหาคม 2019
คอร์ทางกายภาพ 16 8
เธรด 32 16
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 12 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 180 วัตต์ 120 วัตต์

Ryzen Threadripper 2950X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 52% และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100% และจำนวนเธรด

ในทางกลับกัน EPYC 7252 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 71%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

AMD Ryzen Threadripper 2950X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า AMD EPYC 7252 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Ryzen Threadripper 2950X เป็นโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป ในขณะที่ EPYC 7252 เป็นโปรเซสเซอร์เซิร์ฟเวอร์/เวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.3 79 โหวต

ให้คะแนน Ryzen Threadripper 2950X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 29 โหวต

ให้คะแนน EPYC 7252 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Ryzen Threadripper 2950X และ EPYC 7252 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่