Processor U300 vs Ryzen 9 PRO 6950HS

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Ryzen 9 PRO 6950HS
2022
8 แกน / 16 เธรด,35 Watt
12.93
+159%
Processor U300
2023,$193
5 แกน / 6 เธรด,15 Watt
5.00

Ryzen 9 PRO 6950HS มีประสิทธิภาพดีกว่า Processor U300 อย่างมหาศาลถึง 159% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ6851431
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล17.44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์ไม่มีข้อมูลIntel Raptor Lake-U
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน15.5914.06
ผู้พัฒนาAMDIntel
ผู้ผลิตTSMCIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมRembrandt-HS (Zen 3+) (2022)Raptor Lake-U (2023)
วันที่วางจำหน่าย19 เมษายน 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$193

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ85
เธรด166
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.3 GHz1.2 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.9 GHz4.4 GHz
อัตราบัสไม่มีข้อมูล55 MHz
แคช L164K (per core)80K (per core)
แคช L2512K (per core)1.25 เอ็มบี (per core)
แคช L316 เอ็มบี (shared)8 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี6 nm10 nm
ขนาดได208 มม2ไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด95 °C100 °C
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11++

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFP7Intel BGA 1744
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt15 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งPRO, MMX, SSE, SSE2, SSE3, SSSE3, SSE4A, SSE4.1, SSE4.2, AVX, AVX2, BMI2, ABM, FMA, ADX, SMEP, SMAP, SMT, CPB, AES-NI, RDRAND, RDSEED, SHA, SMEไม่มีข้อมูล
AES-NI++
FMA+-
AVX++
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
TSX-+
Precision Boost 2+ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXTไม่มีข้อมูล+

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 มีการระบุไว้ที่นี่

AMD-V+-
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR5DDR4, DDR5 Dual-channel

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon 680M ( - 2400 MHz)Intel UHD Graphics Xe G4 48EUs ( - 1100 MHz)

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300

เวอร์ชัน PCIe 4.04.0
ช่องทาง PCI Express208

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Ryzen 9 PRO 6950HS 12.93
+159%
Processor U300 5.00

Cinebench 10 32-bit single-core

Cinebench R10 เป็นโปรแกรมทดสอบการเรนเดอร์แบบ Ray Tracing รุ่นเก่าสำหรับโปรเซสเซอร์ โดย Maxon ผู้สร้าง Cinema 4D เวอร์ชัน Single Core ใช้เพียงเธรดเดียวของซีพียูเพื่อเรนเดอร์มอเตอร์ไซค์ล้ำยุค

Ryzen 9 PRO 6950HS 6266
Processor U300 8897
+42%

Cinebench 10 32-bit multi-core

Cinebench Release 10 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R10 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์ โดยจำนวนเธรดสูงสุดที่รองรับในเวอร์ชันนี้จำกัดไว้ที่ 16 เธรด

Ryzen 9 PRO 6950HS 36583
+45.7%
Processor U300 25107

Cinebench 15 64-bit multi-core

Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์

Ryzen 9 PRO 6950HS 1913
+145%
Processor U300 781

Cinebench 15 64-bit single-core

Cinebench R15 (Release 15) เป็นโปรแกรมทดสอบประสิทธิภาพโปรเซสเซอร์โดย Maxon ซึ่งถูกแทนที่ด้วยเวอร์ชันใหม่ที่ใช้เอนจิน Cinema 4D เวอร์ชัน Single Core ใช้เธรดเดียวในการเรนเดอร์ห้องที่เต็มไปด้วยทรงกลมสะท้อนแสงและแหล่งกำเนิดแสง

Ryzen 9 PRO 6950HS 239
+7.7%
Processor U300 222

TrueCrypt AES

TrueCrypt เป็นซอฟต์แวร์ที่เลิกพัฒนาแล้ว ซึ่งเคยใช้กันอย่างแพร่หลายสำหรับการเข้ารหัสพาร์ทิชันดิสก์แบบทันที ปัจจุบันถูกแทนที่ด้วย VeraCrypt หนึ่งในตัวทดสอบคือ TrueCrypt AES ซึ่งวัดความเร็วในการเข้ารหัสข้อมูลโดยใช้ AES Algorithm ผลลัพธ์วัดเป็น กิกะไบต์ต่อวินาที

Ryzen 9 PRO 6950HS 11.7
+149%
Processor U300 4.7

x264 encoding pass 1

x264 version 4.0 เป็นโปรแกรมทดสอบการเข้ารหัสวิดีโอที่ใช้วิธีบีบอัดแบบ MPEG 4 x264 เพื่อบีบอัดวิดีโอตัวอย่างความละเอียด HD (720p) โดย Pass 1 เป็นเวอร์ชันที่เร็วกว่า ซึ่งสร้างไฟล์เอาต์พุตบิตเรตคงที่ ผลลัพธ์วัดเป็น เฟรมต่อวินาที

Ryzen 9 PRO 6950HS 222
+2.7%
Processor U300 216

x264 encoding pass 2

x264 Pass 2 เป็นเวอร์ชันที่ช้ากว่าของการบีบอัดวิดีโอด้วย x264 ซึ่งสร้างไฟล์เอาต์พุตแบบบิตเรตแปรผัน ส่งผลให้ได้คุณภาพที่ดีกว่า เนื่องจากบิตเรตที่สูงจะถูกใช้เมื่อจำเป็น ผลการทดสอบวัดเป็น เฟรมต่อวินาที

Ryzen 9 PRO 6950HS 103
+97.3%
Processor U300 52

Geekbench 5.5 Multi-Core

Ryzen 9 PRO 6950HS 7664
+104%
Processor U300 3764

7-Zip Single

Ryzen 9 PRO 6950HS 5516
+13.8%
Processor U300 4847

7-Zip

Ryzen 9 PRO 6950HS 49474
+161%
Processor U300 18979

Geekbench 6.4 Multi-Core

Ryzen 9 PRO 6950HS 9821
+125%
Processor U300 4369

Geekbench 6.4 Single-Core

Ryzen 9 PRO 6950HS 2022
Processor U300 2041
+0.9%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.93 5.00
การ์ดจอกราฟิกแบบรวม 8.89 4.32
ความใหม่ล่าสุด 19 เมษายน 2022 4 มกราคม 2023
คอร์ทางกายภาพ 8 5
เธรด 16 6
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 10 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 15 วัตต์

Ryzen 9 PRO 6950HS มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 159% และGPU แบบรวมเร็วกว่า 106%และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 60% และจำนวนเธรดและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 67%

ในทางกลับกัน Processor U300 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 133%

AMD Ryzen 9 PRO 6950HS เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Processor U300 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 2 โหวต

ให้คะแนน Ryzen 9 PRO 6950HS ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 24 โหวต

ให้คะแนน Processor U300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Ryzen 9 PRO 6950HS และ Processor U300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่