Ultra 7 258V vs Processor N95

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Processor N95
2023
4 แกน / 4 เธรด,15 Watt
2.88
Core Ultra 7 258V
2024
8 แกน / 8 เธรด,17 Watt
10.83
+276%

Core Ultra 7 258V มีประสิทธิภาพดีกว่า Processor N95 อย่างมหาศาลถึง 276% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1911859
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์Intel Alder Lake-Nไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.1026.88
ผู้พัฒนาIntelIntel
ผู้ผลิตIntelTSMC
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมAlder Lake-N (2023)Lunar Lake (2024)
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Processor N95 และ Core Ultra 7 258V เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ48
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล4
คอร์ประหยัดพลังงานไม่มีข้อมูล4
เธรด48
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน0.1 GHz2.2 GHz
ความถี่บูสต์คลอก3.4 GHz4.8 GHz
อัตราบัสไม่มีข้อมูล37 MHz
แคช L196 เคบี (per core)192 เคบี (per core)
แคช L22 เอ็มบี (shared)2.5 เอ็มบี (per core)
แคช L36 เอ็มบี (shared)12 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี10 nm3 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด105 °C100 °C
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Processor N95 และ Core Ultra 7 258V กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตIntel BGA 1264FCBGA2833
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt17 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Processor N95 และ Core Ultra 7 258V ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI++
FMA+-
AVX++
Enhanced SpeedStep (EIST)++
Speed Shiftไม่มีข้อมูล+
Turbo Boost Technologyไม่มีข้อมูล2.0
Hyper-Threading Technologyไม่มีข้อมูล-
Thermal Monitoring-+
Turbo Boost Max 3.0ไม่มีข้อมูล+
Deep Learning Boost-+
Supported AI Software Frameworks-OpenVINO™, WindowsML, DirectML, ONNX RT, WebNN

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Processor N95 และ Core Ultra 7 258V ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXT++
EDBไม่มีข้อมูล+
OS Guardไม่มีข้อมูล+

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Processor N95 และ Core Ultra 7 258V มีการระบุไว้ที่นี่

VT-d++
VT-x++
EPTไม่มีข้อมูล+

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Processor N95 และ Core Ultra 7 258V ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR4, DDR5DDR5
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล32 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล2

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel UHD Graphics Xe 16EUs (Tiger Lake-H) ( - 1200 MHz)Intel® Arc™ 140V GPU
Quick Sync Video-+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.95 GHz

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Processor N95 และ Core Ultra 7 258V

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับไม่มีข้อมูล3

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Processor N95 และ Core Ultra 7 258V รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 60Hz (HDMI 2.1 TMDS)7680 x 4320 @ 60Hz (HDMI 2.1 FRL)
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล3840 x 2400 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Processor N95 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectXไม่มีข้อมูล12.2
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Processor N95 และ Core Ultra 7 258V

เวอร์ชัน PCIe 3.05.0 and 4.0
ช่องทาง PCI Express98

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Processor N95 2.88
Ultra 7 258V 10.83
+276%

Cinebench 10 32-bit single-core

Cinebench R10 เป็นโปรแกรมทดสอบการเรนเดอร์แบบ Ray Tracing รุ่นเก่าสำหรับโปรเซสเซอร์ โดย Maxon ผู้สร้าง Cinema 4D เวอร์ชัน Single Core ใช้เพียงเธรดเดียวของซีพียูเพื่อเรนเดอร์มอเตอร์ไซค์ล้ำยุค

Processor N95 4783
Ultra 7 258V 9982
+109%

Cinebench 10 32-bit multi-core

Cinebench Release 10 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R10 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์ โดยจำนวนเธรดสูงสุดที่รองรับในเวอร์ชันนี้จำกัดไว้ที่ 16 เธรด

Processor N95 13854
Ultra 7 258V 36479
+163%

3DMark06 CPU

3DMark06 เป็นชุดทดสอบ DirectX 9 ที่ถูกยกเลิกไปแล้วจาก Futuremark ส่วนของ CPU ประกอบไปด้วยสองสถานการณ์: หนึ่งคือการหาทางเดิน (Pathfinding) ด้วยปัญญาประดิษฐ์ อีกหนึ่งคือการคำนวณฟิสิกส์ของเกมโดยใช้ PhysX

Processor N95 5952
Ultra 7 258V 10693
+79.7%

Cinebench 15 64-bit multi-core

Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์

Processor N95 445
Ultra 7 258V 1597
+259%

Cinebench 11.5 64-bit multi-core

Cinebench Release 11.5 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R11.5 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์ รองรับจำนวนเธรดสูงสุดที่ 64 เธรด

Processor N95 6
Ultra 7 258V 20
+254%

Cinebench 15 64-bit single-core

Cinebench R15 (Release 15) เป็นโปรแกรมทดสอบประสิทธิภาพโปรเซสเซอร์โดย Maxon ซึ่งถูกแทนที่ด้วยเวอร์ชันใหม่ที่ใช้เอนจิน Cinema 4D เวอร์ชัน Single Core ใช้เธรดเดียวในการเรนเดอร์ห้องที่เต็มไปด้วยทรงกลมสะท้อนแสงและแหล่งกำเนิดแสง

Processor N95 151
Ultra 7 258V 285
+88.7%

TrueCrypt AES

TrueCrypt เป็นซอฟต์แวร์ที่เลิกพัฒนาแล้ว ซึ่งเคยใช้กันอย่างแพร่หลายสำหรับการเข้ารหัสพาร์ทิชันดิสก์แบบทันที ปัจจุบันถูกแทนที่ด้วย VeraCrypt หนึ่งในตัวทดสอบคือ TrueCrypt AES ซึ่งวัดความเร็วในการเข้ารหัสข้อมูลโดยใช้ AES Algorithm ผลลัพธ์วัดเป็น กิกะไบต์ต่อวินาที

Processor N95 2.7
Ultra 7 258V 7.6
+181%

Cinebench 11.5 64-bit single-core

Cinebench R11.5 เป็นโปรแกรมทดสอบประสิทธิภาพเก่าสำหรับโปรเซสเซอร์โดย Maxon ซึ่งถูกแทนที่ด้วยเวอร์ชันใหม่ที่ใช้เอนจิน Cinema 4D ที่ทันสมัยกว่า เวอร์ชัน Single Core ใช้เธรดเดียวในการเรนเดอร์ห้องที่เต็มไปด้วยทรงกลมคริสตัลและแหล่งกำเนิดแสง

Processor N95 1.83
Ultra 7 258V 3.36
+83.6%

WinRAR 4.0

WinRAR 4.0 เป็นเวอร์ชันเก่าของซอฟต์แวร์บีบอัดไฟล์ยอดนิยม มีการทดสอบความเร็วภายใน โดยใช้การตั้งค่า ‘Best’ ในการบีบอัดข้อมูลแบบสุ่มขนาดใหญ่ ผลลัพธ์วัดเป็น กิโลไบต์ต่อวินาที

Processor N95 2320
Ultra 7 258V 8536
+268%

Geekbench 5.5 Multi-Core

Processor N95 2566
Ultra 7 258V 9654
+276%

7-Zip Single

Processor N95 3803
Ultra 7 258V 5757
+51.4%

7-Zip

Processor N95 12177
Ultra 7 258V 35973
+195%

Blender(-)

Processor N95 1113
+198%
Ultra 7 258V 374

Geekbench 5.5 Single-Core

Processor N95 999
Ultra 7 258V 1973
+97.4%

WebXPRT 3

Processor N95 178
Ultra 7 258V 270
+51.1%

CrossMark Overall

Processor N95 764
Ultra 7 258V 1714
+124%

WebXPRT 4 Overall

Processor N95 127
Ultra 7 258V 280
+121%

Blender v3.3 Classroom CPU(-)

Processor N95 2187
+282%
Ultra 7 258V 572

Geekbench 6.4 Multi-Core

Processor N95 2961
Ultra 7 258V 11008
+272%

Geekbench 6.4 Single-Core

Processor N95 1227
Ultra 7 258V 2759
+125%

Geekbench 6.3 Multi-Core

Processor N95 2961
Ultra 7 258V 10967
+270%

Geekbench 6.3 Single-Core

Processor N95 1227
Ultra 7 258V 2723
+122%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.88 10.83
ความใหม่ล่าสุด 3 มกราคม 2023 24 กันยายน 2024
คอร์ทางกายภาพ 4 8
เธรด 4 8
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 10 nm 3 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 17 วัตต์

Processor N95 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 13%

ในทางกลับกัน Ultra 7 258V มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 276% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100% และจำนวนเธรดและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 233%

Intel Core Ultra 7 258V เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Processor N95 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 1048 โหวต

ให้คะแนน Processor N95 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 196 โหวต

ให้คะแนน Core Ultra 7 258V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Processor N95 และ Core Ultra 7 258V เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่