i3-1215U vs Pro A12-8800B
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i3-1215U มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro A12-8800B อย่างมหาศาลถึง 295% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD Carrizo | Intel Alder Lake-M |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Carrizo (2015−2018) | Alder Lake-U (2022) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 6 |
| คอร์ประสิทธิภาพ | ไม่มีข้อมูล | 2 |
| คอร์ประสิทธิภาพ | ไม่มีข้อมูล | 4 |
| เธรด | 4 | 8 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 2.1 GHz | 1.2 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.4 GHz | 4.4 GHz |
| แคช L1 | ไม่มีข้อมูล | 80K (per core) |
| แคช L2 | 2048 เคบี | 1.25 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | ไม่มีข้อมูล | 10 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | Intel 7 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 100 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 3100 Million | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | ไม่มีข้อมูล | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FP4 | FCBGA1744 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 15 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | HSA 1.0 | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2 |
| AES-NI | + | + |
| FMA | FMA4 | + |
| AVX | AVX | + |
| FreeSync | + | - |
| TrueAudio | + | - |
| PowerNow | + | - |
| PowerGating | + | - |
| Out-of-band | + | - |
| VirusProtect | + | - |
| RAID | + | - |
| HSA | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Speed Shift | ไม่มีข้อมูล | + |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
| TSX | - | + |
| Thermal Monitoring | - | + |
| Flex Memory Access | ไม่มีข้อมูล | + |
| Deep Learning Boost | - | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Pro A12-8800B และ Core i3-1215U ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
| OS Guard | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | + |
| IOMMU 2.0 | + | - |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3/DDR3L-2133 | DDR4, DDR5 |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | 2 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon R7 Graphics | Intel UHD Graphics for 12th Gen Intel Processors |
| จำนวนคอร์ iGPU | 8 | ไม่มีข้อมูล |
| 512 | ไม่มีข้อมูล | |
| Quick Sync Video | - | + |
| Enduro | + | - |
| กราฟิกแบบสลับได้ | + | - |
| UVD | + | - |
| VCE | + | - |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 1.1 GHz |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Pro A12-8800B และ Core i3-1215U
| DisplayPort | + | - |
| HDMI | + | - |
คุณภาพภาพกราฟิก
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4 | ไม่มีข้อมูล | 4096 x 2304 @ 60Hz |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP | ไม่มีข้อมูล | 4096 x 2304 @ 120Hz |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort | ไม่มีข้อมูล | 7680 x 4320 @ 60Hz |