3015e vs Pro A12-8800B
คะแนนประสิทธิภาพรวม
3015e มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro A12-8800B อย่างน้อย 1% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD Carrizo | AMD Raven Ridge (Ryzen 2000 APU) |
| ผู้พัฒนา | AMD | AMD |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Carrizo (2015−2018) | Pollock (Zen) (2020) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 2.1 GHz | 1.2 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.4 GHz | 2.3 GHz |
| แคช L1 | ไม่มีข้อมูล | 192 เคบี |
| แคช L2 | 2048 เคบี | 1 เอ็มบี |
| แคช L3 | ไม่มีข้อมูล | 4 เอ็มบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 14 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 105 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 3100 Million | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
ความเข้ากันได้
| ซ็อกเก็ต | FP4 | FT5 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 6 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | + | + |
| FMA | FMA4 | + |
| AVX | AVX | + |
| FreeSync | + | - |
| TrueAudio | + | - |
| PowerNow | + | - |
| PowerGating | + | - |
| Out-of-band | + | - |
| VirusProtect | + | - |
| RAID | + | - |
| HSA | + | - |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Pro A12-8800B และ 3015e มีการระบุไว้ที่นี่
| AMD-V | + | - |
| IOMMU 2.0 | + | - |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3/DDR3L-2133 | DDR4 |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon R7 Graphics | AMD Radeon RX Vega 3 ( - 600 MHz) |
| จำนวนคอร์ iGPU | 8 | ไม่มีข้อมูล |
| 512 | ไม่มีข้อมูล | |
| Enduro | + | - |
| กราฟิกแบบสลับได้ | + | - |
| UVD | + | - |
| VCE | + | - |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Pro A12-8800B และ 3015e
| DisplayPort | + | - |
| HDMI | + | - |
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pro A12-8800B โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
| DirectX | DirectX® 12 | ไม่มีข้อมูล |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 วัตต์ | 6 วัตต์ |
Pro A12-8800B มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 100%