EPYC 7352 vs Pentium G4400

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Pentium G4400
2015,$64
2 แกน / 2 เธรด,54 Watt
1.46
EPYC 7352
2019,$1,350
24 แกน / 48 เธรด,155 Watt
22.80
+1462%

EPYC 7352 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pentium G4400 อย่างมหาศาลถึง 1462% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2410304
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.618.92
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปเซิร์ฟเวอร์
ซีรีส์Intel PentiumAMD EPYC
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.216.21
ผู้พัฒนาIntelAMD
ผู้ผลิตIntelTSMC
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมSkylake (2015−2016)Zen 2 (2019−2020)
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 สิงหาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$64$1,350

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

EPYC 7352 มีความคุ้มค่ามากกว่า Pentium G4400 อยู่ 1362%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Pentium G4400 และ EPYC 7352 เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ224
เธรด248
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.3 GHz2.3 GHz
ความถี่บูสต์คลอก3.3 GHz3.2 GHz
ประเภทบัสDMI 3.0ไม่มีข้อมูล
อัตราบัส4 × 8 GT/sไม่มีข้อมูล
ตัวคูณ3323
แคช L164K (per core)96 เคบี (per core)
แคช L2256K (per core)512 เคบี (per core)
แคช L33 เอ็มบี32 เอ็มบี (per die)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี14 nm7 nm, 14 nm
ขนาดได150 มม24x 74 มม2
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)65 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,400 million15,200 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-+

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Pentium G4400 และ EPYC 7352 กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1 (Uniprocessor)2 (Multiprocessor)
ซ็อกเก็ตFCLGA1151SP3
การใช้พลังงาน (TDP)54 Watt155 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Pentium G4400 และ EPYC 7352 ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2ไม่มีข้อมูล
AES-NI++
AVX++
Enhanced SpeedStep (EIST)+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Technology-ไม่มีข้อมูล
Hyper-Threading Technology-ไม่มีข้อมูล
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring+-
Precision Boost 2ไม่มีข้อมูล+

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Pentium G4400 และ EPYC 7352 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXT-ไม่มีข้อมูล
EDB+ไม่มีข้อมูล
Identity Protection+-
SGXYes with Intel® MEไม่มีข้อมูล
OS Guard-ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Pentium G4400 และ EPYC 7352 มีการระบุไว้ที่นี่

AMD-V-+
VT-d+ไม่มีข้อมูล
VT-x+ไม่มีข้อมูล
EPT+ไม่มีข้อมูล

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Pentium G4400 และ EPYC 7352 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3, DDR4DDR4 Eight-channel
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด64 จีบี4 ทีไอบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด2ไม่มีข้อมูล
34.134 จีบี/s204.763 จีบี/s
รองรับหน่วยความจำ ECC+-

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel HD Graphics 510N/A
หน่วยความจำวิดีโอสูงสุด64 จีบีไม่มีข้อมูล
Quick Sync Video+-
Clear Video+ไม่มีข้อมูล
Clear Video HD+ไม่มีข้อมูล
ความถี่กราฟิกสูงสุด1 GHzไม่มีข้อมูล
InTru 3D+ไม่มีข้อมูล

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Pentium G4400 และ EPYC 7352

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ3ไม่มีข้อมูล
eDP+ไม่มีข้อมูล
DisplayPort+-
HDMI+-
DVI+ไม่มีข้อมูล

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pentium G4400 และ EPYC 7352 รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

รองรับความละเอียด 4K+ไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096x2304@24Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP4096x2304@60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort4096x2304@60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน VGAN/Aไม่มีข้อมูล

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pentium G4400 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectX12ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.4ไม่มีข้อมูล

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Pentium G4400 และ EPYC 7352

เวอร์ชัน PCIe 3.04.0
ช่องทาง PCI Express16128

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pentium G4400 1.46
EPYC 7352 22.80
+1462%

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Pentium G4400 2566
ตัวอย่าง: 1629
EPYC 7352 39906
+1455%
ตัวอย่าง: 12

GeekBench 5 Single-Core

GeekBench 5 Single-Core** เป็นแอปพลิเคชันข้ามแพลตฟอร์มที่พัฒนาในรูปแบบการทดสอบ CPU โดยจำลองงานจริงต่าง ๆ อย่างอิสระ เพื่อวัดประสิทธิภาพได้อย่างแม่นยำ เวอร์ชันนี้ใช้เพียงคอร์เดียวของ CPU

Pentium G4400 681
EPYC 7352 1132
+66.2%

GeekBench 5 Multi-Core

GeekBench 5 Multi-Core** เป็นแอปพลิเคชันข้ามแพลตฟอร์มที่พัฒนาในรูปแบบการทดสอบ CPU โดยจำลองงานจริงต่าง ๆ อย่างอิสระ เพื่อวัดประสิทธิภาพได้อย่างแม่นยำ เวอร์ชันนี้ใช้คอร์ทั้งหมดของ CPU ที่มีอยู่

Pentium G4400 1158
EPYC 7352 8262
+613%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.46 22.80
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 7 สิงหาคม 2019
คอร์ทางกายภาพ 2 24
เธรด 2 48
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 54 วัตต์ 155 วัตต์

Pentium G4400 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 187%

ในทางกลับกัน EPYC 7352 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1462% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 1100% และจำนวนเธรดและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

AMD EPYC 7352 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Pentium G4400 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Pentium G4400 เป็นโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป ในขณะที่ EPYC 7352 เป็นโปรเซสเซอร์เซิร์ฟเวอร์/เวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 881 โหวต

ให้คะแนน Pentium G4400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 4 โหวต

ให้คะแนน EPYC 7352 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Pentium G4400 และ EPYC 7352 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่