Ultra 9 285K vs Pentium 4410Y

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Pentium 4410Y
2017
2 แกน / 4 เธรด,6 Watt
0.82
Core Ultra 9 285K
2024,$589
24 แกน / 24 เธรด,125 Watt
38.50
+4595%

Core Ultra 9 285K มีประสิทธิภาพดีกว่า Pentium 4410Y อย่างมหาศาลถึง 4595% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2868104
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล78.69
ประเภทตลาดแล็ปท็อปโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.7713.00
ผู้พัฒนาIntelIntel
ผู้ผลิตไม่มีข้อมูลTSMC
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลArrow Lake-S (2024−2025)
วันที่วางจำหน่าย1 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)24 ตุลาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$589

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ224
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล8
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล16
เธรด424
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน1.5 GHz3.7 GHz
ความถี่บูสต์คลอกไม่มีข้อมูล5.6 GHz
อัตราบัส4 GT/s OPI250 MHz
แคช L1ไม่มีข้อมูล192 เคบี (per core)
แคช L2ไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี (per core)
แคช L32 เอ็มบี SmartCache36 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี14 nm3 nm
ขนาดไดไม่มีข้อมูล243 มม2
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด100 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล17,800 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-ไม่มีข้อมูล
ตัวคูณปลดล็อก-+

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFCBGA1515FCLGA1851
การใช้พลังงาน (TDP)6 Watt125 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI++
AVX-+
vPro-+
Enhanced SpeedStep (EIST)++
Speed Shift++
My WiFi+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Technology-2.0
Hyper-Threading Technology+-
Idle States++
Thermal Monitoring++
Flex Memory Access+ไม่มีข้อมูล
SIPP-+
Smart Response+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Max 3.0ไม่มีข้อมูล+
Deep Learning Boost-+
Supported AI Software Frameworks-OpenVINO™, WindowsML, DirectML, ONNX RT, WebNN

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXT-+
EDB++
Secure Key+ไม่มีข้อมูล
MPX+-
SGXYes with Intel® MEไม่มีข้อมูล
OS Guard++

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K มีการระบุไว้ที่นี่

VT-d++
VT-x++
EPT++

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับLPDDR3-1866, DDR3L-1600DDR5-6400
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด16 จีบี256 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด22
29.8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
รองรับหน่วยความจำ ECC-+

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel HD Graphics 615Intel® Graphics
หน่วยความจำวิดีโอสูงสุด16 จีบีไม่มีข้อมูล
Quick Sync Video++
Clear Video+ไม่มีข้อมูล
Clear Video HD+ไม่มีข้อมูล
ความถี่กราฟิกสูงสุด850 MHz2 GHz

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ34
eDP+ไม่มีข้อมูล
DisplayPort+-
HDMI+-
DVI+ไม่มีข้อมูล

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

รองรับความละเอียด 4K+ไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096x2304@24Hz4096 x 2304 @ 60Hz (HDMI 2.1 TMDS)7680 x 4320 @ 60Hz (HDMI 2.1 FRL)
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP4096x2304@60Hz3840 x 2400 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort4096x2304@60Hz7680 x 4320 @ 60Hz

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Pentium 4410Y โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectX1212
OpenGL4.44.5

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K

เวอร์ชัน PCIe 3.05.0 and 4.0
ช่องทาง PCI Express1024

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pentium 4410Y 0.82
Ultra 9 285K 38.50
+4595%

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Pentium 4410Y 1441
ตัวอย่าง: 15
Ultra 9 285K 67287
+4569%
ตัวอย่าง: 7306

GeekBench 5 Single-Core

GeekBench 5 Single-Core** เป็นแอปพลิเคชันข้ามแพลตฟอร์มที่พัฒนาในรูปแบบการทดสอบ CPU โดยจำลองงานจริงต่าง ๆ อย่างอิสระ เพื่อวัดประสิทธิภาพได้อย่างแม่นยำ เวอร์ชันนี้ใช้เพียงคอร์เดียวของ CPU

Pentium 4410Y 299
Ultra 9 285K 3198
+970%

GeekBench 5 Multi-Core

GeekBench 5 Multi-Core** เป็นแอปพลิเคชันข้ามแพลตฟอร์มที่พัฒนาในรูปแบบการทดสอบ CPU โดยจำลองงานจริงต่าง ๆ อย่างอิสระ เพื่อวัดประสิทธิภาพได้อย่างแม่นยำ เวอร์ชันนี้ใช้คอร์ทั้งหมดของ CPU ที่มีอยู่

Pentium 4410Y 631
Ultra 9 285K 22518
+3469%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.82 38.50
ความใหม่ล่าสุด 1 มกราคม 2017 24 ตุลาคม 2024
คอร์ทางกายภาพ 2 24
เธรด 4 24
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 3 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 6 วัตต์ 125 วัตต์

Pentium 4410Y มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1983%

ในทางกลับกัน Ultra 9 285K มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4595% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 1100% และจำนวนเธรดและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Intel Core Ultra 9 285K เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Pentium 4410Y ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Pentium 4410Y เป็นโปรเซสเซอร์โน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Core Ultra 9 285K เป็นโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 14 โหวต

ให้คะแนน Pentium 4410Y ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 881 โหวต

ให้คะแนน Core Ultra 9 285K ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Pentium 4410Y และ Core Ultra 9 285K เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่