Processor N200 vs PRO A10-8750B
คะแนนประสิทธิภาพรวม
PRO A10-8750B มีประสิทธิภาพดีกว่า Processor N200 อย่างมาก 24% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 4.51 |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | ไม่มีข้อมูล | Intel Alder Lake-N |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | GlobalFoundries | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Godaveri (2014−2016) | Alder Lake-N (2023) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.6 GHz | 0.1 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4 GHz | 3.7 GHz |
| แคช L1 | ไม่มีข้อมูล | 96 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 4096 เคบี | 2 เอ็มบี (shared) |
| แคช L3 | ไม่มีข้อมูล | 6 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 10 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | 71 °C | 105 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 72 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 2,411 million | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2+ | Intel BGA 1264 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 95 Watt | 6 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | + | + |
| FMA | + | - |
| AVX | + | + |
| FRTC | + | - |
| FreeSync | + | - |
| PowerTune | + | - |
| DualGraphics | + | - |
| TrueAudio | + | - |
| PowerNow | + | - |
| PowerGating | + | - |
| Out-of-band | + | - |
| VirusProtect | + | - |
| RAID | + | - |
| HSA | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ PRO A10-8750B และ Processor N200 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| IOMMU 2.0 | + | - |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3-2133 | DDR4, DDR5 4800 MHz Single-channel |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon R7 Graphics | Intel UHD Graphics Xe 750 32EUs (Rocket Lake) (450 - 750 MHz) |
| จำนวนคอร์ iGPU | 8 | ไม่มีข้อมูล |
| 512 | ไม่มีข้อมูล | |
| Enduro | + | - |
| กราฟิกแบบสลับได้ | + | - |
| UVD | + | - |
| VCE | + | - |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน PRO A10-8750B และ Processor N200
| DisplayPort | + | - |
| HDMI | + | - |
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ PRO A10-8750B โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
| DirectX | DirectX® 12 | ไม่มีข้อมูล |
| Vulkan | + | - |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | 3.0 | 3.0 |
| ช่องทาง PCI Express | 16 | 9 |
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| การใช้พลังงาน (TDP) | 95 วัตต์ | 6 วัตต์ |
PRO A10-8750B มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 24%