PRO A12-8870E vs i7-4790
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i7-4790 มีประสิทธิภาพดีกว่า PRO A12-8870E อย่างมหาศาลถึง 141% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 0.86 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | Core i7 (Desktop) | ไม่มีข้อมูล |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | GlobalFoundries |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Haswell (2013−2015) | Carrizo (2015−2018) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 8 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.6 GHz | 2.9 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4 GHz | 3.8 GHz |
| อัตราบัส | 5 GT/s | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L1 | 64K (per core) | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L2 | 256K (per core) | 2048 เคบี |
| แคช L3 | 8 เอ็มบี (shared) | ไม่มีข้อมูล |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 22 nm | 28 nm |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 72 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,400 million | 3,100 million |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FCLGA1150 | AM4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 84 Watt | 35 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2 | ไม่มีข้อมูล |
| AES-NI | + | + |
| FMA | - | + |
| AVX | + | + |
| FRTC | - | + |
| FreeSync | - | + |
| vPro | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| My WiFi | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | + | ไม่มีข้อมูล |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Thermal Monitoring | + | - |
| SIPP | + | - |
| FDI | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i7-4790 และ PRO A12-8870E ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | + | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
| Identity Protection | + | - |
| OS Guard | + | ไม่มีข้อมูล |
| Anti-Theft | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR4-2400 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 32 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | 2 |
| 25.6 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | Intel HD Graphics 4600 | AMD Radeon R7 Graphics |
| จำนวนคอร์ iGPU | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| หน่วยความจำวิดีโอสูงสุด | 2 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| Quick Sync Video | + | - |
| Clear Video HD | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enduro | - | n/a |
| กราฟิกแบบสลับได้ | - | + |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | 1.2 GHz | ไม่มีข้อมูล |
| InTru 3D | + | ไม่มีข้อมูล |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i7-4790 และ PRO A12-8870E
| จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ | 3 | ไม่มีข้อมูล |
| eDP | + | ไม่มีข้อมูล |
| DisplayPort | + | n/a |
| HDMI | + | - |
| DVI | + | ไม่มีข้อมูล |
| VGA | + | ไม่มีข้อมูล |
คุณภาพภาพกราฟิก
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4 | 4096x2304@24Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP | 3840x2160@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort | 3840x2160@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน VGA | 1920x1200@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core i7-4790 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
| DirectX | 11.2/12 | DirectX® 12 |
| OpenGL | 4.3 | ไม่มีข้อมูล |
| Vulkan | - | + |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | Up to 3.0 | 3.0 |
| ช่องทาง PCI Express | 16 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| เธรด | 8 | 4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 84 วัตต์ | 35 วัตต์ |
ในทางกลับกัน PRO A12-8870E มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 140%