A12-9720P vs i7-4790
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i7-4790
4 แกน / 8 เธรด,84 Watt
4.15
+177%
Core i7-4790 มีประสิทธิภาพดีกว่า A12-9720P อย่างมหาศาลถึง 177% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ15812388
จัดอันดับตามความนิยม37ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.86ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์Core i7 (Desktop)AMD Bristol Ridge
ผู้พัฒนาIntelAMD
ผู้ผลิตIntelไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมHaswell (2013−2015)Bristol Ridge (2016−2019)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
ไม่มีข้อมูล
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ44
เธรด84
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.6 GHz2.7 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4 GHz3.6 GHz
อัตราบัส5 GT/sไม่มีข้อมูล
แคช L164K (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L2256K (per core)2 เอ็มบี
แคช L38 เอ็มบี (shared)ไม่มีข้อมูล
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี22 nm28 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุดไม่มีข้อมูล90 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)72 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,400 million3100 Million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1ไม่มีข้อมูล
ซ็อกเก็ตFCLGA1150FP4
การใช้พลังงาน (TDP)84 Watt15 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
AES-NI++
FMA-+
AVX++
vPro+ไม่มีข้อมูล
Enhanced SpeedStep (EIST)+ไม่มีข้อมูล
My WiFi+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Technology2.0ไม่มีข้อมูล
Hyper-Threading Technology+ไม่มีข้อมูล
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring+-
SIPP+-
FDI+ไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i7-4790 และ A12-9720P ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXT+ไม่มีข้อมูล
EDB+ไม่มีข้อมูล
Identity Protection+-
OS Guard+ไม่มีข้อมูล
Anti-Theft+ไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V+-
VT-d+ไม่มีข้อมูล
VT-x+ไม่มีข้อมูล
EPT+ไม่มีข้อมูล
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3DDR4
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด32 จีบีไม่มีข้อมูล
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด2ไม่มีข้อมูล
25.6 จีบี/sไม่มีข้อมูล
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel HD Graphics 4600AMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz)
Quick Sync Video+-
Clear Video HD+ไม่มีข้อมูล
ความถี่กราฟิกสูงสุด1.2 GHzไม่มีข้อมูล
InTru 3D+ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i7-4790 และ A12-9720P
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ3ไม่มีข้อมูล
eDP+ไม่มีข้อมูล
DisplayPort+-
HDMI+-
DVI+ไม่มีข้อมูล
VGA+ไม่มีข้อมูล
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096x2304@24Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP3840x2160@60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort3840x2160@60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน VGA1920x1200@60Hzไม่มีข้อมูล
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core i7-4790 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectX11.2/12ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.3ไม่มีข้อมูล
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe Up to 3.0ไม่มีข้อมูล
ช่องทาง PCI Express16ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
i7-4790 4.15
+177%
A12-9720P 1.50
Passmark
i7-4790 7264
+175%
A12-9720P 2639
ตัวอย่าง: 619
GeekBench 5 Single-Core
+133%
A12-9720P 532
GeekBench 5 Multi-Core
+225%
A12-9720P 1196
Cinebench 10 32-bit single-core
+116%
A12-9720P 2743
Cinebench 10 32-bit multi-core
+208%
A12-9720P 7361
wPrime 32
+104%
A12-9720P 13.01
Cinebench 15 64-bit multi-core
Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์
+226%
A12-9720P 235
+213%
A12-9720P 3
Cinebench 15 64-bit single-core
+119%
A12-9720P 73
+90.4%