AMD-K5-PR120ABQ vs i5-12600
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ743ไม่ได้จัดอันดับ
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป
ซีรีส์ไม่มีข้อมูลAMD K5
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.92ไม่มีข้อมูล
ผู้พัฒนาIntelAMD
ผู้ผลิตIntelไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมAlder Lake-S (2022)K5 (1996−1997)
วันที่วางจำหน่ายมกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)7 ตุลาคม 1996 (เมื่อ 29 ปี ปีที่แล้ว)
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ61
คอร์ประสิทธิภาพ6ไม่มีข้อมูล
เธรด121
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.3 GHzไม่มีข้อมูล
ความถี่บูสต์คลอก4.8 GHz90 เมกะเฮิรตซ์
ประเภทบัสไม่มีข้อมูลFSB
อัตราบัสไม่มีข้อมูล60 MT/s
ตัวคูณไม่มีข้อมูล1.5
แคช L180K (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L21.25 เอ็มบี (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L318 เอ็มบี (shared)ไม่มีข้อมูล
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟีIntel 7 nm350 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด100 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล4 Million
รองรับ 64 บิต+-
รองรับ Windows 11+ไม่มีข้อมูล
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1ไม่มีข้อมูล
ซ็อกเก็ตFCLGA1700ไม่มีข้อมูล
การใช้พลังงาน (TDP)65 Wattไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2ไม่มีข้อมูล
AES-NI+-
AVX+-
Enhanced SpeedStep (EIST)+ไม่มีข้อมูล
Speed Shift+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Technology2.0ไม่มีข้อมูล
Hyper-Threading Technology+ไม่มีข้อมูล
TSX+-
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring+-
SIPP+-
Turbo Boost Max 3.0-ไม่มีข้อมูล
Deep Learning Boost+-
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i5-12600 และ AMD-K5-PR120ABQ ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXT+ไม่มีข้อมูล
EDB+ไม่มีข้อมูล
OS Guard+ไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
VT-d+ไม่มีข้อมูล
VT-x+ไม่มีข้อมูล
EPT+ไม่มีข้อมูล
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR5-4800, DDR4-3200ไม่มีข้อมูล
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด2ไม่มีข้อมูล
76.8 จีบี/sไม่มีข้อมูล
รองรับหน่วยความจำ ECC+-
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel UHD Graphics 770ไม่มีข้อมูล
Quick Sync Video+-
Clear Video HD+ไม่มีข้อมูล
ความถี่กราฟิกสูงสุด1.45 GHzไม่มีข้อมูล
หน่วยประมวลผลคำสั่ง32ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i5-12600 และ AMD-K5-PR120ABQ
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ4ไม่มีข้อมูล
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096 x 2160 @ 60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP5120 x 3200 @ 120Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort7680 x 4320 @ 60Hzไม่มีข้อมูล
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core i5-12600 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectX12ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe 5.0 and 4.0ไม่มีข้อมูล
ช่องทาง PCI Express20ไม่มีข้อมูล
สรุปข้อดีและข้อเสีย
คอร์ทางกายภาพ 6 1
เธรด 12 1
i5-12600 มีข้อได้เปรียบ มีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 500% และจำนวนเธรด