Xeon 6507P vs Ultra 9 288V

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Core Ultra 9 288V
2024
8 แกน / 8 เธรด,30 Watt
11.48
Xeon 6507P
2025,$765
8 แกน / 16 เธรด,150 Watt
17.85
+55.5%

Xeon 6507P มีประสิทธิภาพดีกว่า Core Ultra 9 288V อย่างน่าประทับใจ 55% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ810423
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล20.71
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเซิร์ฟเวอร์
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.155.02
ผู้พัฒนาIntelIntel
ผู้ผลิตTSMCIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมLunar Lake (2024)Granite Rapids (2024−2026)
วันที่วางจำหน่าย24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)24 กุมภาพันธ์ 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$765

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ88
คอร์ประสิทธิภาพ4ไม่มีข้อมูล
คอร์ประหยัดพลังงาน4ไม่มีข้อมูล
เธรด816
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.3 GHz3.5 GHz
ความถี่บูสต์คลอก5.1 GHz4.3 GHz
อัตราบัส37 MHzไม่มีข้อมูล
แคช L1192 เคบี (per core)112 เคบี (per core)
แคช L22.5 เอ็มบี (per core)2 เอ็มบี (per core)
แคช L312 เอ็มบี (shared)48 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี3 nmIntel 3 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด100 °Cไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)ไม่มีข้อมูล77 °C
รองรับ 64 บิต++

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า12
ซ็อกเก็ตFCBGA2833FCLGA4710
การใช้พลังงาน (TDP)30 Watt150 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2Intel® AMX, Intel® SSE4.2, Intel® AVX, Intel® AVX2, Intel® AVX-512
AES-NI++
AVX++
Enhanced SpeedStep (EIST)++
Speed Shift++
Turbo Boost Technology2.02.0
Hyper-Threading Technology-+
TSX++
Thermal Monitoring+-
SIPP+-
Turbo Boost Max 3.0+ไม่มีข้อมูล
Deep Learning Boost++
Supported AI Software FrameworksOpenVINO™, WindowsML, DirectML, ONNX RT, WebNN-

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXT++
EDB++
SGXไม่มีข้อมูล+
OS Guard++

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P มีการระบุไว้ที่นี่

VT-d++
VT-x++
EPT++

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR5DDR5(6400MT/s)
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด32 จีบี4 ทีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด28
รองรับหน่วยความจำ ECC-+

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel® Arc™ 140V GPUN/A
Quick Sync Video+-
ความถี่กราฟิกสูงสุด2.05 GHzไม่มีข้อมูล

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ3ไม่มีข้อมูล

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096 x 2304 @ 60Hz (HDMI 2.1 TMDS)7680 x 4320 @ 60Hz (HDMI 2.1 FRL)ไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP3840 x 2400 @ 120Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort7680 x 4320 @ 60Hzไม่มีข้อมูล

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core Ultra 9 288V โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectX12.2ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P

เวอร์ชัน PCIe 5.0 and 4.05.0
ช่องทาง PCI Express888

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Ultra 9 288V 11.48
Xeon 6507P 17.85
+55.5%

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Ultra 9 288V 19908
ตัวอย่าง: 429
Xeon 6507P 31233
+56.9%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.48 17.85
ความใหม่ล่าสุด 24 กันยายน 2024 24 กุมภาพันธ์ 2025
เธรด 8 16
การใช้พลังงาน (TDP) 30 วัตต์ 150 วัตต์

Ultra 9 288V มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

ในทางกลับกัน Xeon 6507P มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 55% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือนและมีจำนวนเธรดมากกว่า 100%

Intel Xeon 6507P เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Core Ultra 9 288V ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Core Ultra 9 288V เป็นโปรเซสเซอร์โน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Xeon 6507P เป็นโปรเซสเซอร์เซิร์ฟเวอร์/เวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 80 โหวต

ให้คะแนน Core Ultra 9 288V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Xeon 6507P ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Core Ultra 9 288V และ Xeon 6507P เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่