Core 9 270H vs Core 2 Duo T7300

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Core 2 Duo T7300
2006,$234
2 แกน / 2 เธรด,35 Watt
0.40
Core 9 270H
2024,$697
14 แกน / 20 เธรด,45 Watt
16.47
+4018%

Core 9 270H มีประสิทธิภาพดีกว่า Core 2 Duo T7300 อย่างมหาศาลถึง 4018% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3282485
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.0120.48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์Intel Core 2 Duoไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.5015.44
ผู้พัฒนาIntelIntel
ผู้ผลิตIntelIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมMerom (2006−2008)Raptor Lake-H (2023−2024)
วันที่วางจำหน่าย27 กรกฎาคม 2006 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)18 ธันวาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$234$697

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

9 270H มีความคุ้มค่ามากกว่า Core 2 Duo T7300 อยู่ 204700%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ214
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล6
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล8
เธรด220
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน2 GHz2.7 GHz
ความถี่บูสต์คลอก2 GHz5.8 GHz
อัตราบัส800 MHzไม่มีข้อมูล
แคช L164 เคบี80 เคบี (per core)
แคช L24 เอ็มบี2 เอ็มบี (per core)
แคช L30 เคบี24 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี65 nmIntel 7 nm
ขนาดได143 มม2ไม่มีข้อมูล
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด100 °C100 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)ไม่มีข้อมูล72 °C
จำนวนทรานซิสเตอร์293 millionไม่มีข้อมูล
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตPBGA479,PPGA478FCBGA1744
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt45 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูลIntel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI-+
AVX-+
Enhanced SpeedStep (EIST)++
Speed Shiftไม่มีข้อมูล+
Turbo Boost Technology-2.0
Hyper-Threading Technology-+
TSX-+
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring-+
Demand Based Switching-ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Max 3.0ไม่มีข้อมูล+
ความสมดุล FSB-ไม่มีข้อมูล
Deep Learning Boost-+

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXT-+
EDB++
OS Guardไม่มีข้อมูล+

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H มีการระบุไว้ที่นี่

VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-x++
EPTไม่มีข้อมูล+

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับไม่มีข้อมูลDDR4, DDR5
ขนาดหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล96 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล2

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมOn certain motherboards (Chipset feature)Intel® Graphics
Quick Sync Video-+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.55 GHz
หน่วยประมวลผลคำสั่งไม่มีข้อมูล96

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับไม่มีข้อมูล4

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 60Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core 2 Duo T7300 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectXไม่มีข้อมูล12.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H

เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล5.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล16

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Core 2 Duo T7300 0.40
9 270H 16.47
+4018%

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Core 2 Duo T7300 705
ตัวอย่าง: 643
9 270H 29426
+4074%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.40 16.47
ความใหม่ล่าสุด 27 กรกฎาคม 2006 18 ธันวาคม 2024
คอร์ทางกายภาพ 2 14
เธรด 2 20
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 45 วัตต์

Core 2 Duo T7300 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 29%

ในทางกลับกัน 9 270H มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4018% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 18 ปี และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 600% และจำนวนเธรด

Intel Core 9 270H เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Core 2 Duo T7300 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 124 โหวต

ให้คะแนน Core 2 Duo T7300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 21 โหวต

ให้คะแนน Core 9 270H ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Core 2 Duo T7300 และ Core 9 270H เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่