Ultra 7 265H vs Celeron N4100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

Celeron N4100
2017,$107
4 แกน / 4 เธรด,6 Watt
1.40
Core Ultra 7 265H
2025,$471
16 แกน / 16 เธรด,28 Watt
19.80
+1314%

Core Ultra 7 265H มีประสิทธิภาพดีกว่า Celeron N4100 อย่างมหาศาลถึง 1314% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ2448362
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.2738.58
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์Intel Celeronไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.8529.84
ผู้พัฒนาIntelIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมGoldmont Plus (2017)Arrow Lake-H (2025)
วันที่วางจำหน่าย11 ธันวาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)1 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$107$471

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

Ultra 7 265H มีความคุ้มค่ามากกว่า Celeron N4100 อยู่ 14189%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์พื้นฐานของ Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H เช่น จำนวนคอร์, จำนวนเธรด, ความถี่พื้นฐาน, ความถี่เทอร์โบบูสต์, กระบวนการลิทอกราฟี, ขนาดแคช และสถานะการล็อกตัวคูณ พารามิเตอร์เหล่านี้อาจบ่งบอกถึงความเร็วของ CPU ได้ในบางส่วน แต่หากต้องการประเมินอย่างแม่นยำ คุณจำเป็นต้องพิจารณาผลการทดสอบของพวกมัน

คอร์ทางกายภาพ416
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล6
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล8
คอร์ประหยัดพลังงานไม่มีข้อมูล2
เธรด416
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน1.1 GHz4.5 GHz
ความถี่บูสต์คลอก2.4 GHz5.3 GHz
ตัวคูณ11ไม่มีข้อมูล
แคช L1256 เคบีไม่มีข้อมูล
แคช L24 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
แคช L34 เอ็มบี24 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี14 nm5 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด105 deg C110 °C
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้ของ Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ เช่น เมนบอร์ด (ดูประเภทซ็อกเก็ต), หน่วยจ่ายไฟ (ดูการใช้พลังงาน) เป็นต้น มีประโยชน์เมื่อคุณวางแผนกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ใหม่หรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของโปรเซสเซอร์บางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ แม้ไม่ได้ทำการโอเวอร์คล็อก และในบางกรณีอาจเพิ่มเป็นสองเท่าของค่าความร้อนที่ระบุไว้ หากเมนบอร์ดรองรับการปรับแต่งพารามิเตอร์พลังงานของ CPU

จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1 (Uniprocessor)ไม่มีข้อมูล
ซ็อกเก็ตFCBGA1090FCBGA2049
การใช้พลังงาน (TDP)6 Watt28 Watt

เทคโนโลยีและส่วนขยาย

โซลูชันทางเทคโนโลยีและคำสั่งเพิ่มเติมที่รองรับโดย Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H ข้อมูลนี้อาจมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะ

ส่วนขยายชุดคำสั่งIntel® SSE4.2Intel® SSE4.1, Intel® SSE4.2, Intel® AVX2
AES-NI++
Enhanced SpeedStep (EIST)++
Speed Shift-+
Turbo Boost Technology-2.0
Hyper-Threading Technology--
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring++
SIPP-+
Smart Response-ไม่มีข้อมูล
GPIO+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Max 3.0-+
Deep Learning Boost-+
Supported AI Software Frameworks-OpenVINO™, WindowsML, DirectML, ONNX RT, WebNN

เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย

เทคโนโลยีของ Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก

TXTไม่มีข้อมูล+
EDB++
MPX+-
Identity Protection+-
SGXYes with Intel® MEไม่มีข้อมูล
OS Guard++
Anti-Theft-ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีการจำลองเสมือน

เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H มีการระบุไว้ที่นี่

VT-d++
VT-x++
EPT++

สเปกหน่วยความจำ

ประเภท, ความจุสูงสุด และจำนวนช่องทางของ RAM ที่รองรับโดย Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด อาจรองรับความถี่หน่วยความจำที่สูงกว่าได้

ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR4DDR5-6400
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด8 จีบี128 จีบี
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด22
38.397 จีบี/sไม่มีข้อมูล

สเปกกราฟิก

พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี

การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel UHD Graphics 600Intel® Arc™ 140T GPU
หน่วยความจำวิดีโอสูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
Quick Sync Video++
ความถี่กราฟิกสูงสุด700 MHz2.3 GHz
หน่วยประมวลผลคำสั่ง12ไม่มีข้อมูล

อินเทอร์เฟซกราฟิก

อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H

จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ34
eDP+ไม่มีข้อมูล
DisplayPort+-
HDMI+-
MIPI-DSI+ไม่มีข้อมูล

คุณภาพภาพกราฟิก

ความละเอียดการแสดงผลสูงสุดที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H รวมถึงความละเอียดผ่านอินเทอร์เฟซต่างๆ

รองรับความละเอียด 4K+ไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 60Hz (HDMI 2.1 TMDS)7680 x 4320 @ 60Hz (HDMI 2.1 FRL)
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล3840 x 2400 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz

การรองรับ Graphics API

API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Celeron N4100 โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย

DirectX1212.2
OpenGL4.44.6

อุปกรณ์ต่อพ่วง

สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H

เวอร์ชัน PCIe 2.05.0 and 4.0
ช่องทาง PCI Express628
เวอร์ชัน USB2.0/3.0ไม่มีข้อมูล
จำนวนพอร์ต SATA ทั้งหมด2ไม่มีข้อมูล
จำนวนพอร์ต USB8ไม่มีข้อมูล
แลนแบบรวม-ไม่มีข้อมูล
UART+ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

ผลการทดสอบต่างๆ ของโปรเซสเซอร์ที่นำมาเปรียบเทียบ โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน ยิ่งคะแนนสูงยิ่งดี


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Celeron N4100 1.40
Ultra 7 265H 19.80
+1314%

Passmark

นี่คือคะแนนรวมของการทดสอบประสิทธิภาพ เราปรับปรุงอัลกอริทึมอย่างต่อเนื่อง แต่หากคุณพบข้อขัดแย้งใด ๆ โปรดแจ้งในส่วนความคิดเห็น เรามักจะแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ Passmark ยังวัดประสิทธิภาพแบบมัลติคอร์อีกด้วย

Celeron N4100 2454
ตัวอย่าง: 543
Ultra 7 265H 34160
+1292%
ตัวอย่าง: 927

Cinebench 15 64-bit multi-core

Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์

Celeron N4100 198
Ultra 7 265H 2989
+1410%

Cinebench 15 64-bit single-core

Cinebench R15 (Release 15) เป็นโปรแกรมทดสอบประสิทธิภาพโปรเซสเซอร์โดย Maxon ซึ่งถูกแทนที่ด้วยเวอร์ชันใหม่ที่ใช้เอนจิน Cinema 4D เวอร์ชัน Single Core ใช้เธรดเดียวในการเรนเดอร์ห้องที่เต็มไปด้วยทรงกลมสะท้อนแสงและแหล่งกำเนิดแสง

Celeron N4100 69
Ultra 7 265H 307
+348%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.40 19.80
ความใหม่ล่าสุด 11 ธันวาคม 2017 1 มกราคม 2025
คอร์ทางกายภาพ 4 16
เธรด 4 16
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 6 วัตต์ 28 วัตต์

Celeron N4100 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 367%

ในทางกลับกัน Ultra 7 265H มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1314% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีจำนวนคอร์กายภาพมากกว่า 300% และจำนวนเธรดและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Intel Core Ultra 7 265H เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Intel Celeron N4100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนที่ผู้ใช้ให้กับโปรเซสเซอร์ และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 470 โหวต

ให้คะแนน Celeron N4100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 17 โหวต

ให้คะแนน Core Ultra 7 265H ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับโปรเซสเซอร์ Celeron N4100 และ Core Ultra 7 265H เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่