i5-12450H vs A12-9720P
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A12-9720P
2016
4 แกน / 4 เธรด,15 Watt
1.50
Core i5-12450H
2022
8 แกน / 12 เธรด,45 Watt
9.16
+511%
Core i5-12450H มีประสิทธิภาพดีกว่า A12-9720P อย่างมหาศาลถึง 511% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์AMD Bristol RidgeIntel Alder Lake-P
ผู้พัฒนาAMDIntel
ผู้ผลิตไม่มีข้อมูลIntel
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมBristol Ridge (2016−2019)Alder Lake-H (2022)
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ48
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล4
คอร์ประสิทธิภาพไม่มีข้อมูล4
เธรด412
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน2.7 GHz2 GHz
ความถี่บูสต์คลอก3.6 GHz4.4 GHz
แคช L1ไม่มีข้อมูล80K (per core)
แคช L22 เอ็มบี1.25 เอ็มบี (per core)
แคช L3ไม่มีข้อมูล12 เอ็มบี (shared)
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี28 nmIntel 7 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด90 °C100 °C
จำนวนทรานซิสเตอร์3100 Millionไม่มีข้อมูล
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11-+
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่าไม่มีข้อมูล1
ซ็อกเก็ตFP4FCBGA1744
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt45 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
AES-NI++
FMA++
AVX++
Enhanced SpeedStep (EIST)ไม่มีข้อมูล+
Speed Shiftไม่มีข้อมูล+
Hyper-Threading Technologyไม่มีข้อมูล+
TSX-+
Thermal Monitoring-+
Flex Memory Accessไม่มีข้อมูล+
Deep Learning Boost-+
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A12-9720P และ Core i5-12450H ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXTไม่มีข้อมูล+
EDBไม่มีข้อมูล+
OS Guardไม่มีข้อมูล+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
VT-dไม่มีข้อมูล+
VT-xไม่มีข้อมูล+
EPTไม่มีข้อมูล+
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR4DDR4, DDR5
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุดไม่มีข้อมูล2
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz)Intel UHD Graphics for 12th Gen Intel Processors
Quick Sync Video-+
ความถี่กราฟิกสูงสุดไม่มีข้อมูล1.2 GHz
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน A12-9720P และ Core i5-12450H
คุณภาพภาพกราฟิก
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4ไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 60Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDPไม่มีข้อมูล4096 x 2304 @ 120Hz
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPortไม่มีข้อมูล7680 x 4320 @ 60Hz
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ A12-9720P โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectXไม่มีข้อมูล12.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe ไม่มีข้อมูล4.0
ช่องทาง PCI Expressไม่มีข้อมูล20
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A12-9720P 1.50
i5-12450H 9.16
+511%
Passmark
A12-9720P 2639
ตัวอย่าง: 619
i5-12450H 15980
+506%
Cinebench 10 32-bit single-core
A12-9720P 2743
i5-12450H 8178
+198%
Cinebench 10 32-bit multi-core
A12-9720P 7361
+386%
wPrime 32
A12-9720P 13.01
i5-12450H 7.23
+79.9%
Cinebench 15 64-bit multi-core
Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์
A12-9720P 235
+476%
A12-9720P 3
i5-12450H 16
+506%
Cinebench 15 64-bit single-core
A12-9720P 73
i5-12450H 238
+228%
TrueCrypt AES
A12-9720P 1.8
i5-12450H 8
+344%
A12-9720P 0.94
i5-12450H 2.88
+206%
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
เธรด 4 12
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 45 วัตต์
A12-9720P มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%