Core 2 Duo U7600 vs A12-9720P
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A12-9720P มีประสิทธิภาพดีกว่า Core 2 Duo U7600 อย่างมหาศาลถึง 650% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD Bristol Ridge | Intel Core 2 Duo |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Bristol Ridge (2016−2019) | Merom-2048 (2006−2008) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| เธรด | 4 | 2 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 2.7 GHz | 1.2 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 3.6 GHz | 1.2 GHz |
| อัตราบัส | ไม่มีข้อมูล | 533 MHz |
| แคช L1 | ไม่มีข้อมูล | 64 เคบี |
| แคช L2 | 2 เอ็มบี | 2 เอ็มบี |
| แคช L3 | ไม่มีข้อมูล | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 65 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | 90 °C | 100 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 3100 Million | 291 Million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ช่วงแรงดันไฟ VID | ไม่มีข้อมูล | 0.8V-0.975V |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | ไม่มีข้อมูล | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FP4 | PBGA479 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 Watt | 10 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | + | - |
| FMA | + | - |
| AVX | + | - |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | - |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | - |
| Idle States | ไม่มีข้อมูล | + |
| Demand Based Switching | ไม่มีข้อมูล | - |
| ความสมดุล FSB | ไม่มีข้อมูล | - |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A12-9720P และ Core 2 Duo U7600 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | - |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR4 | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz) | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
Cinebench 10 32-bit single-core
Cinebench 10 32-bit multi-core
wPrime 32
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| การใช้พลังงาน (TDP) | 15 วัตต์ | 10 วัตต์ |
ในทางกลับกัน Core 2 Duo U7600 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%