Xeon W-3265 vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Xeon W-3265 มีประสิทธิภาพดีกว่า A10-5800K อย่างมหาศาลถึง 912% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | เซิร์ฟเวอร์ |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | Intel Xeon W |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Cascade Lake (2019−2020) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
Xeon W-3265 มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 517%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 24 |
| เธรด | 4 | 48 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 2.7 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 4.6 GHz |
| ประเภทบัส | ไม่มีข้อมูล | DMI 3.0 |
| อัตราบัส | ไม่มีข้อมูล | 4 × 8 GT/s |
| ตัวคูณ | ไม่มีข้อมูล | 27 |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 1.5 เอ็มบี |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 24 เอ็มบี |
| แคช L3 | 0 เคบี | 33 เอ็มบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 14 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 78 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | + |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 (Uniprocessor) |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | FCLGA3647 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 205 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | ไม่มีข้อมูล | Intel® AVX-512 |
| AES-NI | - | + |
| AVX | - | + |
| vPro | ไม่มีข้อมูล | + |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| Speed Shift | ไม่มีข้อมูล | + |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
| TSX | - | + |
| Turbo Boost Max 3.0 | ไม่มีข้อมูล | + |
| Deep Learning Boost | - | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Xeon W-3265 ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR4-2933 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 1 ทีบี |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 6 |
| ไม่มีข้อมูล | 140.8 จีบี/s | |
| รองรับหน่วยความจำ ECC | - | + |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | ไม่มีข้อมูล |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | ไม่มีข้อมูล | 3.0 |
| ช่องทาง PCI Express | ไม่มีข้อมูล | 64 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 24 |
| เธรด | 4 | 48 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 วัตต์ | 205 วัตต์ |
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 105%